ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องเข็มขัดนิรภัยหน่อยครับ ช้าง 620  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ lnwpopzaza

• Full Junior Member
ช้าง ไม่มีเข็มขัดนิรภัยครับ ถ้าขับในเมืองตำรวจจะจับไหมครับเพราะตอนนี้ขับไปยังกลัวอยู่เลย  แล้วถ้าจะติดติดแบบไหนดีครับ แบบที่ใส่ง่ายๆ ไม่ต้ัองแปลงไรมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ เอ็ม-150.5

• คนบ้าคลาสสิคคาร์
  • Global Moderator
  • มิตรแท้ดัทสัน
แนะนำเรื่องเข็มขัดนิรภัยหน่อยครับ ช้าง 620
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:43:56 »
ช้าง ไม่มีเข็มขัดนิรภัยครับ ถ้าขับในเมืองตำรวจจะจับไหมครับเพราะตอนนี้ขับไปยังกลัวอยู่เลย  แล้วถ้าจะติดติดแบบไหนดีครับ แบบที่ใส่ง่ายๆ ไม่ต้ัองแปลงไรมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จับมัย จับครับ แต่เรามีโอกาสรอดมัย รอดครับ เพราะเรารถเก่า จดทะเบียนนอกช่วงกฏหมายควบคุมไว้ ถึงอย่างไรก็ควรติดไว้ ปรอดภัยทั้งคนและเงินในกระเป๋า แนะนำว่าไปเดินเชียงกง หรือ รถตัดใกล้บ้าน หาสวยๆสัก 1 คู่ เอามาให้ครบชุด ทั้งสาย ตัวล็อค และ น็อตทุกตัว มุ่งหน้าไปอู่สี ให้เค้าติดให้ครับ ว่าแต่รถทำสีมาหรือยังครับ เพราะเจาะ ตัด เชื่อมเยอะเลย

เพิ่มเติม อย่าลืมให้ช่างติดตั้งวางระดับสายให้ดี เพราะในชุดม้วนสายจะมีกลไกวัดระดับ ตย. ถ้าไม่ได้ระดับ ดึงสายไงก็ไม่ขึ้น......ส่วนมากช่างจะไม่ค่อยรู้ ถ้าไม่รุ่นเก๋าจริง

สนนราคามือสองเชียงกง 500 ก็ขายแล้ว ปล.นิสๆ หาเข็มขัดรุ่นเก่าหน่อย มันจะแปะนอกตัวถัง รุ่นใหม่ๆมันจะเจาะอยู่ในตัวถัง มันยุ่งยากครับ หรือ ใช้รุ่นคาดเอวอย่างเดียวก็ได้ แต่มันจะเก็บสายยากครับ

เข็มขัดที่ว่า จะคล้ายๆในรูป มันจะมีพลาสติกครอบ ถ้าแบบฝัง มันจะเปลือยครับ 55+

ของใหม่ เป็นชุด ก็ประมาณพันกลาง...ยืมรูปเค้ามา

แนะนำเรื่องเข็มขัดนิรภัยหน่อยครับ ช้าง 620
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 21:12:00 »
ขอขอบคุณก่อนเลยนะครับ รถผมยังไม่ได้ทำสีครับ ว่าจะรอทรัพย์เหลือก่อนแล้วค่อยทำ แล้วถ้าติดแบบคาดเอว ตำรวจจะจับไหมครับ เพราะว่ามันไม่ยุ่งยากไรมากแค่ เจาะตัวรถนิดหน่อยคือทำเองก็ได้ไม่ต้องไปจ้างช่างจะได้สบายกระเป๋าหน่อย ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 17:19:28 »
ขอขอบคุณก่อนเลยนะครับ รถผมยังไม่ได้ทำสีครับ ว่าจะรอทรัพย์เหลือก่อนแล้วค่อยทำ แล้วถ้าติดแบบคาดเอว ตำรวจจะจับไหมครับ เพราะว่ามันไม่ยุ่งยากไรมากแค่ เจาะตัวรถนิดหน่อยคือทำเองก็ได้ไม่ต้องไปจ้างช่างจะได้สบายกระเป๋าหน่อย ครับ
ถ้ายังไม่ทำสี ก็เจาะเข็มขัดเลยครับ อย่างน้อยมันก็สะดวกเวลาเจอด่าน ไม่ต้องเรียกเรา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:20:36 »
สรุปงันผมเจาะรถใส่แบบคาดเอวเลยนะครับ แล้วเวลาขับรถมองจากข้างหน้าก็ไม่เห็นอยู่ดีครับก็ยังกลัวอยู่ดีแต่ก็อุ่นใจได้ระดับหนึ่ง55555 + 

ออฟไลน์ เดิมๆ..โรงงาน

• ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers
  • GURU
  • Full Master Member
  • ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:27:30 »
กฎหมายไม่ได้กำหนดว่าต้องเป็นแบบไหน คาดเอวก็ได้ อีซูซุ ก็ใช้แบบนี้ยุคที่บังคับใช้
ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers

อย่าเห่อไปตามเวลา อย่าบ้าไปตามกระแส อย่าแห่ไปตามเพื่อน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:43:49 »
กฎหมายไม่ได้กำหนดว่าต้องเป็นแบบไหน คาดเอวก็ได้ อีซูซุ ก็ใช้แบบนี้ยุคที่บังคับใช้
ขอบคุณมากครับ งันเดี๋ยวจัดแบบคาดเอวเลยครับ จะได้สบายใจสบายกระเป๋า

ออฟไลน์ เดิมๆ..โรงงาน

• ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers
  • GURU
  • Full Master Member
  • ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:18:12 »
     ถ้าใครอยากจะทำ "หัวหมอ" ก็ได้ไม่ยาก เพราะกฎหมายระบุว่า รถยนต์ที่จดทะเบียนก่อน 1 มกราคม 2537 ไม่บังคับใช้เรื่องเข็มขัดนิรภัย แต่เจ้าหน้าที่มักจะเหมาหมด คนใช้ไม่รู้ก็ไปกันใหญ่ เรียกว่า Go-So-Big เค้าขู่อะไรมาก็ยอมหมด
     มาดูว่ารถที่สัมผัส สมัยนั้นเค้าให้แบบไหนมาบ้าง (ปีที่เริ่มบังคับใช้)
     -โตโยต้า รุ่น ไม้ตีพริก ให้แบบ 2 จุด พาดเฉียง ไหล่-เอว
     -อีผุผุ รุ่น มะ-ก้อง-ด้อง เล่นแบบ คาดเอว 2 จุด เวลาเบรคระวัดหัวโน เพราะโขกกับพวงมาลัย
     -นิสสัน บิ๊กอูฐ ให้ 3 จุด แบบอัตโนมือ ปรับด้วยตัวอาตมา นี่แหละ
     -มิตรสูบ (เพราะแดกน้ำมันมากที่สุด) ให้แบบเดียวกับ บิ๊กอูฐ
ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers

อย่าเห่อไปตามเวลา อย่าบ้าไปตามกระแส อย่าแห่ไปตามเพื่อน

ออฟไลน์ Sun-Cedric130

• MASTER MEMBER
  • เก่าแต่แรง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:31:35 »
กฏหมายเค้าอนุโลม ให้รถการเกษตรไม่ต้องใช้ไม่ใช่หรอครับ

ส่วนรถยนต์บนท้องถนน ต้องมีทุกคันอย่างน้อยก็คนขับ

แหะๆ(ถามคนที่โดนจับมา)

ติดต่อ 0894052009 , 0827963074

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:50:18 »
ถึงยังไงถ้าโดนเรียกแล้ว คุณหัวปิงปอง ก็ไม่ปล่อยให้ไปง่ายๆหลอกครับ (เพราะโดนมากับตัว)  ต้องหาใบสั่งติดไม้ติดมือกลับบ้านไปนั้งชำใจเล่นสักใบ เพราะพวกนี้ ถ้าเอาอันนี้ไปได้ก็ไปหาอย่างอื่นให้เรา นี้ละครับ ตำรวจไทย

ออฟไลน์ Add_521

• เขาว่ามันคือเศษเหล็กวิ่งได้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 23:14:09 »
ส่วนตัวได้ขับดัสสันมาสองเดือนกว่าๆ วิ่งขึ้นเหนือล่องใต้รวมหมื่นกว่ากิโล แรกๆเจอด่านก็กลัวแต่ก็ไม่เคยโดนถามเรื่องเข็มขัดมีแต่ถามรถอายุกี่ปีแล้ว :66705-168:
ปั้นสนิม........0814223282

ออฟไลน์ maw 720

• สุขใจ เมื่อได้ขับ datsun
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 16:07:28 »
ตำรวจเวลาจับก็จะอ้างว่าผิดตามพรบ.จราจร แต่การยกเว้นรถเก่า ไม่ต้องติดตั้งเข็มขัดนิรภัยเป็นของกรมการขนส่ง ก็ต้องลองอธิบาย
ส่วนตำรวจจะฟัง ไม่ฟัง  ไม่รู้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 17:03:54 »
     ถ้าใครอยากจะทำ "หัวหมอ" ก็ได้ไม่ยาก เพราะกฎหมายระบุว่า รถยนต์ที่จดทะเบียนก่อน 1 มกราคม 2537 ไม่บังคับใช้เรื่องเข็มขัดนิรภัย แต่เจ้าหน้าที่มักจะเหมาหมด คนใช้ไม่รู้ก็ไปกันใหญ่ เรียกว่า Go-So-Big เค้าขู่อะไรมาก็ยอมหมด
     มาดูว่ารถที่สัมผัส สมัยนั้นเค้าให้แบบไหนมาบ้าง (ปีที่เริ่มบังคับใช้)
     -โตโยต้า รุ่น ไม้ตีพริก ให้แบบ 2 จุด พาดเฉียง ไหล่-เอว
     -อีผุผุ รุ่น มะ-ก้อง-ด้อง เล่นแบบ คาดเอว 2 จุด เวลาเบรคระวัดหัวโน เพราะโขกกับพวงมาลัย
     -นิสสัน บิ๊กอูฐ ให้ 3 จุด แบบอัตโนมือ ปรับด้วยตัวอาตมา นี่แหละ
     -มิตรสูบ (เพราะแดกน้ำมันมากที่สุด) ให้แบบเดียวกับ บิ๊กอูฐ
แต่ละรุ่นขอพี่ ฮาหม๊วกกกกก
 :a2a10-138: