ผู้เขียน หัวข้อ: Skyline Hgc210 Japan เชียงใหม่ครับ  (อ่าน 6721 ครั้ง)

ออฟไลน์ panapromsen

• รักแท้แต่รอให้รวยก่อน แล้วจะไปแต่งงาน
  • Full Junior Member
  • Skyline japan เชียงใหม่
Skyline Hgc210 Japan เชียงใหม่ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:32:38 »
สวัสดีครับขออณุญาติ เจ้าของเว็ป Datsunthailand นำเรื่องราวรถของผมมาลงในเว็ปบอร์ดนี้ของท่านด้วยนะครับ สำหรับ เพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้ จะได้หาข้อมูลได้จบเบ็ดเสร็จในที่เดียวครับ  ขอเล่าท้าวความก่อนนะครับ เนื่องจาก เมื่อก่อนผมเคยใช้ กระบะ 620 อยู่พักนึง ก็ไม่ได้ทำอะไรมากมายกับรถคันนั้น ประกอบกับช่วงนั้น ผมเพิ่งเริ่มสร้างกิจการการของตัวเอง ประกอบกับ เพิ่งเริ่มมีลูกชายคนแรก ทำให้ไม่มีเวลาทนุบำรุง ลุงช้างเหยียบของผมเลย ประกอบกับ กิจการของผมอยู่ไกลจาก บ้านพัก หลายสิบกิโลเมตร เลยไม่สะดวกกับการใช้รถ ช้างเหยียบทุกวัน เพราะไม่ได้ติดแก๊ซ ใช้แต่ 91 ธรรมดา ไม่ไหวครับ ไม่ไหวจริง เลยมีเหตุ จำเป็นให้ต้องมีอันขายเจ้าลุง ช้างเหยียบของผมออกไป  ด้วยความเสียดายเป็นอย่างมาก ปัจจุบันได้ข่าวว่า มันลงไปอยู่ภาคกลางแล้ว แต่ไม่รู้จะอยู่กับ สมาชิกในบ้านนี้หรือปล่าวครับ  และนี่คือภาพท้ายๆก่อนไปจากผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 12:49:40 โดย panapromsen »

• รักแท้แต่รอให้รวยก่อน แล้วจะไปแต่งงาน
Skyline Hgc210 Japan เชียงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:21:54 »
เมื่อขาย ลุงช้างเหยียบไปแล้ว ก็ตระเวณหารถ มาใช้งาน ราคาถูกๆ ไม่เน้นรถเก่าแล้ว เพราะว่าต้องขับขึ้นเขาซักคัน ถามพี่ชายเค้าว่าเจอ toyota starlet อยู่คัน ขายไม่แพง และ เก๋งอีกสองสามรุ่น ก็พากันไปดู เดินลงรถไป จะไปดูสตาเล็ท เจอสีเทาๆจอดอยู่ อืม เดินเข้าไปดูรายละเอียด เมื่อใกล้เข้าไปประมาณห้าเมตร จากที่สตาเล็ทจอดอยู่ มีเสียงดังมาจากด้านหลัง เฮ้ยเอ็ม กลับว่ะ พี่ชายผมบอกออกมา ผมเลยถามไปว่า ไม่ดูแล้วเร๊อะ พี่ชายผมตอบ กูเห็นสีโป๊วแล้ว กูว่าเราไปดูคันอื่นเถอะ เอ้าก็ตามใจ มีอีกคันที่พี่ชายผมเห็น ก็คือ Te71 หรือลิ๊ฟแบค นั่นเอง อยู่ใกล้ๆกัน เอ้า ไหนๆก็มา วนไปดูซักกะหน่อย เอี๊ยด รีบเบรครถเมื่อเจอ ลิ๊ฟแบ๊คคันงาม เข้าไปเมียงๆมองๆ ดูภายนอกสีสาดมาอย่างกาก มองดูภายใน มีเครื่องมโหรีชุดใหญ่ในรถ ดูการออกแบบ ซาวด์คอนเซ็ป เฮ้อ ถ้าซื้อต้องรื้อทิ้งให้หมด สภาพนี้คุยกับพี่ชาย พี่ผมให้ไม่เกินห้าหมื่นนะสภาพนี้ พี่ชายผมบอก บ้าเหรอ กูให้ไม่เกินสี่หมื่น เพราะภายในดัดแปลงเยอะ เลยรีบเรียกพี่เจ้าของรถมาถาม ราคา ปรากฎว่า พี่เขาบอกว่า แสนสามครับ เพราะเครื่องเสียงก็หลายหมื่นละ ขอบคุณครับ ผมก็รีบขึ้นรถอย่างรวดเร็ว ขับออกมาจากที่นั่นเพื่อรวบรวม สติสัมปะชัญญะ เกือบโดนมั๊ยล่ะแสนสาม ขับรถออกมาผมก็คุย กับพี่ชายอีกว่ามีอีกมั๊ยที่จะไปดู พี่ชายผมบอกหมดมุขว่ะ ไม่มีละ เศร้าจิทีนี้ .......นึกซักแป๊ป ผมคิดขึ้นมาได้ ว่าผมเคยเห็นรถเก่า(เก่าอีกละ มันคงเป็นวาสนาอ่ะนะ)อยู่คันนึงจอดอยู่ข้างทาง ไม่รู้ขายไปหรือยัง แถมไม่ไกลจากจุดที่ลิ๊ฟแบคจอดอยู่มากมายนัก พี่ชายผมบอกรถอะไรวะ ผมบอก ผมเคยผ่านไปเห็น ด้านท้ายมันเขียน ว่า 2000GT นะพี่ พี่ชายผมรีบหันมา เฮ้ย มันมีกี่ประตู รูปทรงยังไง ไฟหน้าไฟท้าย ยังไง มาเป็นชุดๆ ผมเลยตอบไปอีก ว่าจำไม่ได้ ไอ้ห่า คือคำตอบที่หลุดจากปากของพี่ชายสุดเลิฟ และก็ขับพากันไปดู เค้าบอกว่า อาจเป็นสกายไลน์ เจแปนนะ แต่น่าจะเป็นรถ ของน้องที่รู้จักกัน ไม่สวยว่ะ คันนั้น ผมก็ว่า ลองไปดูก่อนเหอะ เมื่อไปถึง พี่ชายผมอุทานออกมา สกายไลน์ว่ะ ไม่ใช่รถน้องกูด้วย มาจากไหนวะ ผมบอกเห็นจอดตรงนี้ตั้งนานละ จอดรถได้พี่ชายผมรีบก้มลงมองช่วงล่างหลังอย่างไว อืม... แล้วเปิดประตูเข้าไปดูภายใน ยุกยิกๆ อยู่ซักพัก ไปเจอป้ายกระดาษ ขาย ตกอยูที่พักเท้าคนนั่งด้านหลัง เลยเป็นสาเหตุให้รถคันนี้ยังอยู่ มีเบอร์โทรด้วย พี่บอกใช้ได้ว่ะเอ็ม ภายนอกมีบุบ นิดหน่อยช่างมันแต่ภายในสภาพดี คุณโทรเลยหาเจ้าของ แล้วสุดท้าย ด้วยบุพเพสันนิวาส ก็ทำให้ได้เจ้าคันนี้ มาอยู่ในครับครองครับ เฮ้อ ไม่เคยพิมพ์เยอะอะไรอย่างนี้มาก่อน ทนๆฟังเอานะครับ หลังจากลองขับ(ขับได้ แอร์เย็นเพลงเพราะ) ก็ทำการมัดจำทันทีกันพลาด และอีกวันก็ กลายมาเป็นของผมโดยสมบูรณ์

สภาพตอนได้มาครั้งแรก

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:22:54 »
อีกภาพละกันครับ กับด้านหน้ารถ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:34:59 »
ภาพชุดเมื่อกี้เป็นภาพจากมือถือสุดห่วยของผม ในยุคนั้น หลังจากขับกลับมาก็ไปถ่ายภาพที่บ้านพี่ชายอีกครั้งครับ หลายๆมุม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:37:19 »
มาถึงภายใน  ต่อไปเลยนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:42:53 »
และทีนี้มาดู หัวใจของมัน ผ่านเวลามานาน จดทะเบียน ปีเดียวกันกับที่ผมเกิด อายุเท่ากันเลย เป๊ะ

L20 หกสูบ สภาพผ่านร้อนผ่านหนาวมาสามสิบกว่าปี สตาร์ท ที่เดียวติด ถือว่า โอมาก สรุปได้มา ก็เริ่ม ขัดๆล้างๆ เอาเข้าอัดฉีด เด็กปั๊มถาม มาทำอะไรอ่ะเพ่ เอามาล้างซิฟร๊ะ ถามได้  มันยังย้อน จะให้ล้างตรงไหนอ่ะ ตรงไหนที่มันล้างได้เองก็ล้างไปเถอะ เฮ้อ

วันนี้ มีอารมณ์ นึกอยากพิมพ์เล่าเรื่อง เลยใส่มาซะยืดยาว หวังว่าเพื่อนๆคงไม่ว่านะครับ อัดอั้น หลังไม่ได้เข้ามานาน ทักทาย ติชมกันได้นะครับ ยินดีที่ได้รู้จกทุกๆท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 20:10:07 โดย panapromsen »

ออฟไลน์ inline-6

• Golden member
  • Return To ReTro
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 18:51:31 »
สวยเด็ดคร้าบ
datsun-thailand only !!!!<br ><br >NO.27<br ><br >*Link Removed*
*Link Removed*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 13:28:24 »
หลังจากได้รถมา รถคันนี้ก็กลายเป็นรถประจำครอบครัวน้อยๆ ของผม ใช้ขับไปร้านทุกวัน เป็นเวลากว่า สองปี ขอบอกว่า ดัทสันนี่ เครื่องทนทานมาก แต่ก็รัปประทาน ดุเดือดตามประสารถรุ่นเก่าเทคโนโลยีล้าสมัย ใช้งานไปก็มีซ่อมบ้างประปราย ยังไม่สามารถ จะเข้าทำการบูรณะได้ เพราะต้องใช้ไปกับการลงทุน และประกอบกับมีเจ้าตัวเล็ก เพิ่มเข้ามา ทำงานกันเหนื่อย แต่ก็มีความสุข ตามอัตภาพ ครับ รูปนี้ผมถ่าย กับเจ้าตัวเล็ก ที่หน้าร้าน ตอนอายุได้ ห้า หกเดือนเอง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 13:44:00 »
จากนั้นพอเปิดเน็ต หาอะไหล่ไปเรื่อยเปื่อย จนเริ่มได้มา ทีละชิ้นๆ ก็เริ่มเอามา ใส่กับรถ ให้มันเข้าแนวบ้าง เพื่อไม่ให้เกิดอาการเบื่อ อาศัยหาเอา ตามเว็ปรถเก่าต่างๆนาๆที่มีอยู่นี่หล่ะครับ จากพี่ชายบ้าง ก็เริ่มเก็บๆมา 

เริ่มจากได้ไฟท้าย

ต่อไปก็ กระจังหน้า แว่นไฟ

พวงมาลัย 

พวกนี้ก็เริ่มเอามาใส่ หางหลังC10 ตามแนว 

กระจกแก้ม รู้สึกไม่ตรงรุ่น เอาใส่แก้ขัดไปก่อน เหงาๆครับ และก้อรองเท้าใหม่ เป็นฮายาชิ ลายแปลกดี ของพี่ชาย ยืมมาใส่ เพื่อแก้เหงา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 13:52:19 »
ที่ตั้งใจไว้ อยากแต่ง ให้ออกมาแนวนี้ สวยดี ดูเรียบร้อย สวยงาม 

แต่ในใจก็นึกอยาก ทำแนวแบบนี้แต่ติดที่ ต้องใช้งบประมาณในการสร้าง ค่อนข้างเยอะ  อีกทั้งแนวนี้ก็แรงไปของบ้านเรา แต่ก็ชอบอ่ะเน๊อะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 14:00:50 »
สวยเด็ดคร้าบ

ขอบคุณมากนะครับ ใช่ท่านเอ็ม เว็ปมาสเตอร์ หรือปล่าวครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 14:12:49 »
สวัสดี วันเสาร์ครับ มาต่อกันดีกว่า หลังจากนั้น ผมก็เริ่ม สะสมไอเดีย จากการเปิด สื่ออีเลคโทรนิค เนี่ยล่ะครับ หาความเป็นตัวตนของเรา ผมเป็นประเภท ไม่ค่อยชอบอนุรักษ์ อะไรเท่าไหร่ ในความคิดผม การเล่นรถ มันไม่มีขอบเขต แนว หรืออะไรก็แล้วแต่ มาสกัดกั้น ความเป็นตัวตนของเรา ผมว่ารถของเรา ควรใส่ความเป็นตัวเราเข้าไปบ้าง จะได้รู้สึกผูกพัน กับเค้านะครับ ผมเห็นเพื่อนๆหลายท่าน ทำรถกันเอง ค่อยประดิษฐ์ ประดอย สิ่งที่คิดว่าเราชอบ ใส่เข้าไป สุดยอดครับ แนวนี้แต่สำหรับบางท่าน ที่ไม่ได้ทำเองก็ไม่เป็นไรนะ จังหวะและโอกาส ของคนเรามันไม่เหมือนกัน อยู่ที่ความพอใจเรามากกว่า (บ่นอีกละ สงสัยจะบ้าไปแล้วผม)  กลับเข้าเรื่องรถต่อครับ เริ่มหาแนวไปเรื่อยๆ

เนียนตา เรียบร้อยดูดี

โหลดนิด โป่งหน่อย ใช่เลย

แนวนี้ก็ดูดี เรียบ แต่แอบร้ายนิดๆ

แบบนี้เริ่มหนักข้อ

ด้านหลังแบบนี้โดนใจ แต่ต้อง ถุงลม

อาา  ขุนเขียวแสนสะท้านมันช่างโดนยิ่งนัก

ออฟไลน์ cocore

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 18:03:47 »
 สวยดีครับ มีแต่คันสวยๆอะ

ออฟไลน์ ไชย08

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 22:00:40 »
อยากได้สักคัน

ออฟไลน์ ponvigo

• ใจมันรัก
  • ใจมันรัก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 22:08:17 »

ผมดูกระทู้ของพี่แล้ว ไม่เห็นมีแมวมาโพสเลยครับ ขอเบอร์พี่หน่อยครับ แล้วจะโทรหา ผม 521ตองอ่อนครับ เชียงใหม่ครับ                 เ                                                       ย      อ       คช