ผู้เขียน หัวข้อ: จะให้หน้าเว็บมันวิจิตรวิริศมาหราขนาดไหน?  (อ่าน 768 ครั้ง)

ออฟไลน์ LanYaMo

• FAN CLUB C.
     ปวดหัว ตาลาย มาช่วงนีง ก็น่าจะพอแล้ว การปรับปรุงเป็นสิ่งที่ดี แต่.... ขอให้ดูเอาเถิดว่า ปัจจุบัน สมาชิกเข้ามาออนไลน์แค่ไหน นับวันยิ่งน้อยลง น้อยกว่าแต่ก่อนเยอะ คอนเทนต์เยอะกระทู้แยะ-แต่ไร้ค่า หน้าเว็บมันเทพมากไป เครื่องเก่าๆ รับไม่ไหว คงต้องไปสิงสู่ที่อื่น

ถ้าไม่ถุกใจ ลบทิ้งเลย ขอยกย่องในความขยันของเจ้าของเว็บ

ออฟไลน์ inline-6

• Golden member
  • Return To ReTro
จะให้หน้าเว็บมันวิจิตรวิริศมาหราขนาดไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:39:39 »
ทุกอย่างมันต้องมีการพัฒนาครับ...ทุกอย่างต้องมีการเรียนรู้ลองผิดลองถูกกันครับ...มีทั้งคนชอบและคนไม่ชอบ...ผมคิดว่าอย่าง...

ในฐานะสมาชิกคนนึง...ผมอาจจะไม่ชอบเท่าไร...มันทำให้ดูยากมากขึ้น...แต่ผมกลับมองว่า...มันก็แปลกใหม่ดี...

สังคมเราใหญ่ขึ้น..สมาชิกเยอะขึ้น...เปิดใจกว้างๆๆหน่อยครับ
datsun-thailand only !!!!<br ><br >NO.27<br ><br >*Link Removed*
*Link Removed*

ออฟไลน์ ▄▀datsun▄▀

• Administrator
  • Full Master Member
  • *
  • เราจะก้าวไปด้วยกัน
จะให้หน้าเว็บมันวิจิตรวิริศมาหราขนาดไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:31:04 »
ขอบคุณที่ชี้แนะ

ต้องบอกก่อนว่า การพัฒนานั้นอาจจะทำให้รู้สึกในเรื่องอาการตาลายครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า

1.ผมเป็นลูกจ้างชาวบ้านเขาอยู่ จึง... ไม่มีเวลาเต็มที่ในการเขียนโค้ดแก้โค้ด ได้เพียงแก้ได้บางส่วนเท่านั้น จึงทำให้หน้าเว็บบ้าๆบ๋องๆไปชั่วขณะ

2.ต้องพึ่งพาการอัพโหลดไฟล์ในแบบ FTP ซึ่งทางที่ทำงานผม ไม่เปิด port21 ให้ ftp ได้

3.ผมทำงาน 09.00-21.00 น. เวลาเหลือน้อยในแต่วันในการทำเว็บ

- รูปแบบเว็บ ยังไม่ตายตัว เนื่องจาก สายตาของแต่ละท่านไม่เท่ากัน บางท่านอาจบอกว่าอ่านง่าย บางท่านอาจอ่านยาก จุดนี้ผมยังหาจุดสมดุลไม่ได้

- การจัดเรียงกระดานกระทู้ใหม่ เนื่องจากแบบใหม่ ใช้ภาพและข้อความ ในการสื่อให้ผู้ใช้เข้าใจง่าย และที่สำคัญ มันเป็นระเบียบพอสมควร

+ + + ชี้แจงปัญหาจากค่าสถิติคนเข้าเว็บน้อยลง + + +

** เหตุผลสำคัญเพราะ ไม่สามารถค้นหาใน google ได้

วิธีเช็ค โดยการพิมพ์ในช่องค้นหาของ google ว่า site:www.datsun-thailand.com  

และลองค้นหา โดยใช้ชื่อเว็บอื่น ยกตัวอย่าง site:community.ratsun.net

เลื่อนลงมาดูหน้าค้นหาล่างสุด จะหน้าที่ค้นพบ ไม่ต่ำกว่า 7 หน้า

สรุป

เว็บเราโดนฉันเกิ้ลถูกทิ้งจากระบบค้นหา หรือ ภาษาคนทำเว็บคือ DE-INDEX  ท่านสามารถหาความหมายของ de-index ได้จากลิ้งนี้ คลิ๊กที่นี้

+ ทำไมเราถึงโดนทิ้ง เพราะคนส่วนใหญ่ หนีไปเล่น facebook กันหมด ทำให้คนเข้าเว็บน้อย google มันจึงลดความสำคัญของเราลงไปนั้นเอง

วิธีการแก้ไข

- ผมทำการแก้ไขปัญหาเบื้องต้น(ฟรี)ด้วยการตัดปัญหาที่ทำให้โดน de-index

- หลังการที่เราตกเหวลึกยากเกินจะขึ้นได้ด้วยตัวเองแล้วนั้น คงต้องพึ่งคนมาช่วย แต่ใครละจะช่วยเราฟรีๆ ล่ะครับ ไม่มี!! สุดท้ายเราต้องเสียเงินทำ SEO แปลง่ายๆแบบชาวบ้านคือ ดันดารา ค่าดันมีตั้งแต่ 1,000-50,000 บาทต่อ 1
keyword ตัวแปลอยู่ที่อันดับการค้นหา และ ปีที่ติดอันดับค้าง....และความสามารถของคนทำด้วย ทำเก่ง เงินก็ค่าแรงก็สูงตาม

** 1
keyword คือ 1 คำค้นหา เช่น พิมพ์ลงในช่องค้นหาของ google ว่า datsun ก็คือ 1 keyword ถ้าคนหาอีก เช่นคำว่า อะไหล่ มันก็เป็นอีก 1 keyword ...... แล้วท่านลองคิดสิว่า คนทั่วประเทศ เค้าจะค้นหาในคำเดียวกัน ที่เกี่ยวกับรถดัทสัน เหมือนกันทุกคนหรือไม่ !!

ปัจจุบัน รายของเว็บเรา ได้มาจากการทำโฆษณา ซึ่งมีอัตรารายปีอยู่ที่ 1000 บาท/ช่อง/ปี เมื่อหารด้วย 365 วัน ได้ 2.7 บาทต่อวัน ถูกกว่าค่าห้องน้ำในสวนจตุจักรซะอีก

นั้น หมายความว่า เว็บมีรายได้หมุนเวียน( เก็บค่าโฆษณาไม่พร้อมกัน ) ไม่ถึง 5000 บาทต่อปี และ รายจ่ายต่อปีในการเช่าโฮส+โดเมน นั้นมีค่าใช้จ่ายสูงขึ้นทุกปี( ตามพื้นที่เก็บข้อมูล ) ........... แสดงว่า เราไม่มีเงินพอไปจ้างคนอื่นทำ SEO ในราคาหลัก หมื่น!!!

สิ่งที่จะทำให้เราอยู่รอดได้ คือ สมาชิกทุกๆคน ช่วยกัน เข้าเว็บ สร้างสรรกระทู้ดีมีคุณภาพ ให้ google มันกับมาสนใจเรา ให้มันคิดว่าเว็บเรายังไม่ตาย ยังมีอะไรใหม่ๆเสมอครับ

ออฟไลน์ inline-6

• Golden member
  • Return To ReTro
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 13:11:16 »
สู้ต่อไปครับท่าน...

ผมเป็นคนนึงในสมาชิกอีกหลายๆท่าน..ที่เข้ามาในเวปช่วงแรกๆๆ...ณ ปัจจุบัน...เวปเราเปลี่ยนแปลงไปมาก...สมาชิกก้อเพิ่มขึ้นเยอะมาก...

ผมอยากให้แดทสัน-ไทยแลน อยู่คู่กับพวกเราต่อไป...ยังไงก้อต้องช่วยกันไว้นะครับ
datsun-thailand only !!!!<br ><br >NO.27<br ><br >*Link Removed*
*Link Removed*

ออฟไลน์ payong

• Full Junior Member
  • คนรักช้าง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 18:20:10 »
ป็นกำลังใจให้ครับ

เพราะมี Web Datsun เราถึงรู้จักกัน

ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน

ได้ความรู้ในการแต่งรถ

ได้ความรู้ในการซ่อมรถ

ฯลฯ

ออฟไลน์ คนขับ 720 (นุ บางแสน)

• รถของเรา แนวทางของเรา
    • https://www.facebook.com/dogdoodeeGroomingPetshopDATSUNthailand
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 18:38:52 »
โดยส่วนตัวผมนะคับ ถึงเว็บจะออกมายังไงผมก็เข้าทุกวันคับ วันล่ะหลายๆรอบเลยคับ (ยังไงก้อดัทสันอ่ะ)

เป็นกำลังใจให้อีกคนคับ
"รถของเรา แนวทางของเรา"081-7570077 นุ บางแสน
https://www.facebook.com/dogdoodeeGroomingPetshopDATSUNthailand

ออฟไลน์ Macman1989

• ช้างน้อย ท่ามะกา
    • MyFacebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 19:30:46 »
เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ

การที่เวปมีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบหน้าตา ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่การที่จะทำรูปแบบอินเตอร์เฟสของเวปให้ถูกใจทุกๆคนนั้น ไม่สามารถทำได้แน่นอนครับ

ในการเปลี่ยนแปลงในแต่ละครั้ง ถ้าเราเห็นว่า อันไหนไม่เหมาะสม มองอ่านยากลำบาก ก็โพสชี้แนะกันได้ครับ  

ผมว่า สาเหตุที่ทำให้สมาชิกเข้าเวปน้อยลง ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะ อิทธิพล จากโซเชียลเน็ตเวิร์คชื่อดังอย่าง เฟสบุ๊ค ครับ ส่วนใหญ่เข้าไปโพส เข้าไปคุยในเฟสกันทั้งนั้น

แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมก็เปิดดูเวปนี้ทุกวันนะครับ เพราะ ยังไงที่นี่ก็คือ บ้านหลัก ของดัทสันไทยแลนด์ครับ  ข่าวสาร ทุกอย่างสามารถติดตามได้จากที่นี่

เป็นกำลังใจให้พี่เอ็มครับ สู้ๆต่อไป เพื่อดัทสันไทยแลนด์ 
/// แมน ท่ามะกา [น 6164 กาญจนบุรี] Tel.0908868676   E-Mail. Justicerare_man1918@hotmail.com

ออฟไลน์ ▄▀datsun▄▀

• Administrator
  • *
  • เราจะก้าวไปด้วยกัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 20:14:29 »
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ส่วนคำชี้แนะ ผมต้องการเป็นอย่างมาก ยิ่งรู้จุดบกพร่อง หรือ จุดที่ทุกคนต้องการ มากเท่ารัย เว็บเราก็จะสมบรูณแบบมากขึ้นครับ

96f9b-285

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม..! จร๊า...

• ป๋อมแป๋ม... 081-826 8112
  • Global Moderator
  • จากแนว VIP มุ่ง สู่แนว Calssic..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 20:25:12 »
Web : Datsun Thailand 

ในความคิดขอผม ก็เหมือนกับบ้านหลังหนึ่งของพวกเราทุกคนที่เข้ามา พักผ่อน มาอ่านหนังสือหาความรู้ มาสนุกสนาน

และที่สำคัญ เรามีใจรัก Datsun รักเพื่อนๆ พี่น้อง ทุกท่าน ที่มีแต่มิตรภาพ และความช่วยเหลือซึ่งกันและกันที่ดีตลอดมา

ซึ่งบ้านเราเองนั้นก้อาจต้องมีการปรับเปลี่ยน โยกย้ายไม่ให้จำเจบ้าง เพื่อความทันสมัย และเพื่อให้ทุกคนสนใจในการเข้ามาเล่นกันใน Web

เพราะทุกวันนี้ส่วนมากเราจะเข้าไปเล่นใน Face Book กันซ๊ะส่วนใหญ่ ซึ่งส่วนหนึ่งอาจเป็นที่การสื่อสาร สารมารถผ่านมือถือได้รวดเร็ว

แต่ยังไงบ้านหลังนี้ ก็ยังเป็นบ้านของพวกเราทุกคน ยังไงก็เข้ามาช่วยกัน ปัดกวาดทำความสะอาดบ้าน เข้าห้องนั่งเล่นเพื่อผ่อนคลายให้ครึกครื้นสนุกสนาน

เข้าห้องสมุดเพื่อหาสาระความรู้ ไปที่ลานจอดรถ ไปดูรถสวยๆ ของพวกเรา ไปเที่ยวตลาดนัดในหมู่บ้านเพื่อไปจับจ่ายสินค้า และยังมีอีกหลายๆ ห้องในบ้านหลังนี้

ให้เราได้เข้าไปเผชิญอีกเยอะ  ยังไงก้ช่วยกันดูแล และรักษากันไว้ อย่าให้สีซีด หรือผุพังไปครับ  ผมเชื่อว่า ผู้ดูแลเวป ยินดีและดีใจที่สุดที่จะมีเพื่อนๆ ช่วยกันติชม

เพื่อที่จะทำการปรับปรุง และพัฒนาเวปให้ดียิ่งขึ้นต่อไปครับ.

จากใจ..ผมเป็นคนหนึ่งที่มีชื่อเป็นผู้ดูแลกระทู้อยู่ใน Club หนึ่ง (ไม่ขอเอ่ยชื่อ)  ซึ่งก็มีปัญหาครับ หลากหลายคน ก็หลากหลายความคิด และไม่มีคนมาแก้ไข จนเรื้อรั่ง

เมื่อใครต่อใครเข้าไปในบ้านแล้วก้จะไม่มีความสุข ซื่งเป็นเหตุที่จะทำให้เกิดความแตกแยก  เวป Datsun นี้ถือว่าดีครับ มีผู้ดูแลที่ดี และเปิดใจในการแก้ไขเพื่อนำทางไปสู่ที่ดี
<br >

ออฟไลน์ tum_bp620

• Senior Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 20:51:02 »
ผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่ง ที่พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้านหลังนี้ได้ไม่นานนัก  แต่ผมกลับมีความรู้สึกว่า บ้านหลังนี้ให้ความรู้กับผมตั้งมากมาย เพียงแต่ผมมาเจอบ้านหลังนี้ช้าเกินไป  ก่อนหน้านี้ผมคิดแต่เพียงว่าผมอยากเล่น620 และด้วยความใจร้อนผมก็ยอมเสียเงินเกือบแสนเพื่อซื้อ620มา  โดยที่ไม่มีข้อมูล จนผมได้มารู้จักกับบ้านหลังนี้จึงทำให้ผมรู้ว่า ข้อมูลและความรู้มีอยู่ที่นี่มากมาย ให้ศึกษากัน ได้รู้จักรุ่นพี่ที่เล่นรถรุ่นเดียวกัน ผมรู้สึกดีครับ  และผมก็หวังว่า จะมีสมาชิกใหม่ๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ 

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม..! จร๊า...

• ป๋อมแป๋ม... 081-826 8112
  • Global Moderator
  • จากแนว VIP มุ่ง สู่แนว Calssic..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 21:16:06 »
ผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่ง ที่พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้านหลังนี้ได้ไม่นานนัก  แต่ผมกลับมีความรู้สึกว่า บ้านหลังนี้ให้ความรู้กับผมตั้งมากมาย เพียงแต่ผมมาเจอบ้านหลังนี้ช้าเกินไป  ก่อนหน้านี้ผมคิดแต่เพียงว่าผมอยากเล่น620 และด้วยความใจร้อนผมก็ยอมเสียเงินเกือบแสนเพื่อซื้อ620มา  โดยที่ไม่มีข้อมูล จนผมได้มารู้จักกับบ้านหลังนี้จึงทำให้ผมรู้ว่า ข้อมูลและความรู้มีอยู่ที่นี่มากมาย ให้ศึกษากัน ได้รู้จักรุ่นพี่ที่เล่นรถรุ่นเดียวกัน ผมรู้สึกดีครับ  และผมก็หวังว่า จะมีสมาชิกใหม่ๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ 

ตั้ม..มีอะไรก็โทรหาปรึกษากันได้ครับ (ตามเบอร์โทรด้านล่าง) เราอยู่ใกล้กันมิใช่ปัญหา

ตั้มใส่เบอร์โทรไว้ด้วยก็ได้ครับ มีข่าวสารอะไรจะได้แจ้งไป 

ปล. ทุกวันศุกร์พบกันได้ที่ตลาดนินจาน๊ะครับ มีเพื่อนสมาชิกเราขายอะไหล่อยู่ที่นั้นต้องการอะไรไปรื้อหากันได้.
<br >

ออฟไลน์ tum_bp620

• Senior Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 21:45:45 »
คราบพี่ป๋อม 089-6081080 เบอร์ผมเองคราบ

ออฟไลน์ anakadt

• คืนกลับสู่สามัญ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:20:05 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่เข้ามาใช้บริการเวปนี้บ่อยๆ ด้วยคน อาจเป็นเพราะเริ่มหลงรักในรถเก่าๆ แต่การหาทีมช่างทีมปรึกษาที่รู้ใจกันดีนั้นมันยากมากๆ ถ้าไม่มีเวปนี้ผมก็คงโดนช่างฟันหัวไปวันๆ แต่พอเข้ามาแล้วเวปนี้มันเป็นแนวทางที่ดีในการดูแลรถหรือการซ่อมแซมได้เป็นอย่างดีครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำและหลายๆท่าน สำหรับผมนั้นหน้าตาเวปจะเป็นอย่างไรมันไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ครับแต่เนื่อหาในเวปสำหรับผมมันเป็นประโยชน์ที่สุดครับ ให้กำลังคนดูแลเวปนี้ด้วยคนครับ สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ Sudsakon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 07:29:52 »
ติเพื่อก่อเป็นข้อดี

สมัคสมานสามัคคีดีกว่าเพ้อ

ให้ถูกใจ ทุกคุณคนนั้นเป็นไปได้ฤ

เมื่อส่วนใหญ่ว่าดีแน่ แม่นแท้ทางธรรม

ออฟไลน์ อีฟ620_ราชบุรี

• อีฟ DS620 SR20 ( โซนราชบุรี )
  • มิตรแท้ดัทสัน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 17:23:33 »
ช่วงนี้ผมว่ามันตอบกระทู้ยากขึ้นนะพี่เอ็ม บางทีตอบกระทู้ แล้วมัน ERROR เลยอาจจะทำให้ไม่ค่อยมีคนตอบในเวป ไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนผมมั่งหรือเปล่า

และปัจจุบันสมาชิกก็หันไปคุยในกัน Facebook เยาะขึ้นเลยไม่ค่อยมีใครมาโพสในเวปc0d4a-298
อีฟ  089-0625859