ผู้เขียน หัวข้อ: มนต์เมืองเหนือกับBlueSky521  (อ่าน 3586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sudsakon

• Full Master Member
มนต์เมืองเหนือกับBlueSky521
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:06:34 »

การเดินทางที่ไม่สิ้นสุด 1คน1คัน1ใบ ไปเพื่อ?.....

ตอนที่1 เตรียมพร้อม

การเดินทางขึ้นเหนือครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรกของผม และเป็นครั้งที่เท่าใหร่ จำไม่ได้ รู้แต่ว่า ทุกครั้งที่ไป มีความสุข สนุก ตื่นเต้นแตกต่างกันไปในทุกทริบ

ครั้งนี้ผมมีงานที่ค่อนข้างด่วน(งานเข้า) ที่เชียงใหม่ เป็นงาน แข่งรถโตโยต้าสนาม4 ที่สนามกีฬา700ปี ทีมงานล่วงหน้าไปก่อนแล้ว2-3วันเพื่อเตรียมงาน

ส่วนผมต้องเอาของตามไปเซทระบบ ไปงัยละ เลยถือโอกาส (ที่ไม่ค่อยจะมี) ลองรถเก่า BlueSky521 ซะเลย

ก่อนออกเดินทางเพื่อความไม่ประมาท และไม่อยากร่วมวงกินข้าวกับลิง เลยจัดการ เตรียมตวามพร้อมของ BlueSkyซะหน่อย

เริ่มจาก ระบบไฟ ขัดกะลาจายจ่าย หน้าทองขาว เปลี่ยนห้วเทียน กรองน้ำมันเชื้อเพลิง ส่วน เฟืองท้าย ได้เปลื่ยนจาก 9/37 (4.11) เป็น 8/35(4.357) เพื่อ ความคล่องตัวของอัตราเร่ง ขึ้นเขา

และ เปลี่ยนยางเป็น 195-55-15 ลายหยดน้ำพิมพ์นิยม  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 12:19:25 โดย Sudsakon »

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:41:23 »

เริ่มน้ำมัน 91 เต็มถัง จุดเริ่มต้น บนถนน สายบางนา-ตราด เลี้ยวซ้ายขึ้ถนนมอเตอร์เวย์สายบางนา-บางปะอินทร์ มุ่งหน้าอยุธยา

แรกเริ่มกะว่าจะออกเดินทางเช้า แต่ทำรถเสร็จก็ปาเข้าไป3-4โมงเย็นงานนี้เดินทางตอนกลางคืนครับ คนเดียว อือย์.....หยอง

อุปกรณ์เตรียมให้พร้อมครับ สายลากรถ คอล์ยจุดระเบิด ไฟฉาย ยางอะไหล่ ที่สำคัญ อุปกรณ์สื่อสาร แต่ iPhone และ BBery ของผม แบตใกล้หมดทั้งสองเครื่อง เลย พลาดแล้วเรา

เลยตัดสินใจ ซื้อพวงมาลัย เพิ่มครับ เจ้าประคู้น ขอให้ลูกช้างเดินทางปลอดภัยด้วยเถอะ.......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 12:49:46 โดย Sudsakon »

ออฟไลน์ inline-6

• Golden member
  • Return To ReTro
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:02:30 »
เดินทางปรอดภัยคร้าบ
datsun-thailand only !!!!<br ><br >NO.27<br ><br >*Link Removed*
*Link Removed*

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:13:12 »

ตอนที่2 ล้อหมุนไปตามทางฝัน

ถึงอยุธยา แวะปั๊ม ปตท. เชคลมยาง 30PSi ก็พอไม่ได้บรรทุกอะรมาก ซื้อไฟฉาย และไม่ลืมครับ แซนวิส ซักอัน แบตโทรศัทพ์หมดครับ เลยขอใช้บริการปั๊ม ไม่เติมน้ำมันครับ แต่เติมไฟ ฟรี...555

30นาทีของการชาร์ตแบต แซนวิสก็ถูกจัดให้ไปอยู่ในท้องอย่างไม่เป็นระเบียบ แล้วอกเดินทางกันต่อ จากอยุธยา มุงหน้าอ่างทอง

ถึงอ่างทอง ฝนตกยังกะฟ้ารั่ว โอ้พระเจ้าจะทดสอบอะไรกันอีกเล่า แค่นี้ก็แย่แล้ว

ความเร็ว110-120 ครับไปเรื่อยๆ ความจริงผมตั้งใจจะเก็บภาพไปเรื่อยๆ ทุกจังหวัด แต่มันไม่สะดวกเอาซะเลย

กับการ ขับรถไป แล้วถ่ายรูปไป จะลงไปถ่ายก็กลัวว่าจะเสียเวลา เลยงดถ่ายรูปขณะขับรถ อันตรายด้วย กดยาวๆไปเลยดีกว่า

ระยะทางอีกตั้งไกล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 14:39:57 โดย Sudsakon »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:35:15 »

ตอนที่3 ครึ่งทาง กลางฝัน

ถึงนครสวรรค์ ผมไม่เข้าตัวเมืองนะครับ เลี้ยวซ้าย ถนนเลี่ยงเมือง มีป้ายบอกไปกำแพงเพชร  แวะเติมน้ำมันที่ปั๊ม เลยเลี่ยงเมืองออกมา ซัก20 โล ถนนช่วงนี้ไม่ค่อยจะดี ต้องคอยระวังครับ เข็มน้ำมันมักจะวิ่งสวนทางกับเข็มไมล์ นี่คือความจริงที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ เหมือนคนเราไม่อาจหลีกหนีความตาย  ฉันท์ใด ก็ฉันท์นั้น

ผมแวะปั๊ม บางจากของสหกรณ์ สามัคคี  ซึ่งเป็นปั๊มที่แวะประจำ เมื่อผ่านขึ้นเหนือ เติม 91 ไปเต็มถัง 1100 กว่าบาท ลิตรละ44.xx นี่ผมใช้น้ำมัน ไป 1 ถังแล้ว กับระยะทาง 290 กว่าโล ตามไมล์ จริง แล้ว ผมว่าไมล์แข็งนะ เพราะ เฟืองท้ายที่ใส่ 4.357 นี่ (เดิมๆติดรถ4.625) ระยะทางน่าจะได้มากกว่านี้ ตกไปโลล่ะ 3บาทกว่า แต่ช่างเถอะ มันจะถูก จะแพง จะซด จะประหยัด ก็ไม่เป็นไร  เดี๋ยวจะเป็นกังวลเปล่าวๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 14:57:58 โดย Sudsakon »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 14:23:00 »

ตอนที่4 เสียงเพรียกจากขุนเขา

แอ๊ะๆๆๆๆๆๆ เงียบ   เอาละหว่า หลังจากเติมน้ำมันมีลุ้นครับ สตาร์ทไม่ติด อืม ... จะมางอแงอะไรกันตอนนี้เล่า อีกทีซิ ปิดสวิทซ์ระบบไฟต่างๆ ลองใหม่ แอ๊ะ ๆๆๆๆชึ่ง แหมเล่นเอา ใจหายหมด เด็กปั๊มมองหน้ากันเป็นแถว เมื่อผมถามว่า เติมน้ำมันไร ให้ผมอะ เบ็นซินเก้าหนึ่งครับ เด็กตอบ โธ่.... นึกว่าเติม เก้าสองให้ผม ผมแทรกขึ้น เด็ก ฮากันลั่น มือกับเท้าทำงานประสานกัน เป็นจังหวะให้รถพุ่งทะยานฝ่าความมืดออกไปอย่างรวดเร็ว มุ่งหน้าสู่จุดหมายต่อไป

ผ่านกำแพงเพชร ถนนเริ่มแย่ ถึงแย่มากๆ  โครม ๆๆ โห่ย กะจะเอากันให้แหลกเป็นชิ้นเลยหรือนี่ขอโทษนะ BlueSky น้องไม่ได้ตั้งใจ  เป็นความรู้อีกอย่างว่าอย่าขับรถตามหลังคันอื่น มันจะหลบหลุมไม่ทัน

ถึงทางเข้า ไปอำเถอแม่สอดอกกไป พม่า ได้ ตรงด่านแม่สอด  ซึ่งจะผ่าน ตลาดมูเซอ มีของขายเยอะมาก  ทางนี้เมื่อ 3-4 ปีก่อน ผมไปเที่ยวน้ำตกที่สวยที่สุดในประเทศ และเป็น อันดับ10 ของโลก เส้นทาง อันสุดแสนจะเปลี่ยว ยาวไกล ที่สุด เลี้ยวซ้ายจากแม่สอด ไปอำเถอพบพระ ถึง อำเภออู้มผาง เป็นอำเภอเล็กๆ อยู่ท่ามกลางอ้อมกอดของขุนเขา ไว้มีโอกาส จะต้องไปอีกซักครั้ง แต่ไม่ได้ไปกับ รถคราวปู่ ใส่สูทใหม่ คันนี้หรอก มันจะต้องเป็นรถที่มีสมรรถนะซักหน่อย จะได้ไม่เหนื่อย

เข็มน้ำมันเริ่่ม เบื่อนหน้าหนีเข็มไมล์อีกหละ อีก150 โล ถึงลำปาง ผมไม่ได้เติมน้ำมันที่ตาก เพราะ คิดว่าจะแวะลำปางทีเดียว มุ่งหน้าสู่อำเภอสบปราบ จะขึ้นเขาและ ทางโค้ง ไม่มีปั๊มครับ แย่ละ ปิดแอร์ ยกคันเร่ง เปิดกระจกหูช้าง ได้ใช้งานก็ครานี้แหละ ใจหายใจควำ ถึงสบปราบ พลันสายตาก็เหลือบไปเห็นปั๊ม PT อยู่ผั่งตรงข้าม เย้ย ร้องออกมาเต็มที่ คนเดียว หลังจากเป็นใบ้มาตลอด ระยะทาง 500 กว่าโล

จะขอพักเอาแรง ซะหน่อยทั้งรถ ทั้งคน และขอชาร์ตแบต BBery อีกครั้ง

"พักสายตาเถิดนะคนดี หลับลงตรงนี้ ที่ที่มีแต่เราสองคน ผ่านเรื่องราว ผ่านหนาวผ่านคน สับสนหลายอย่าง บางเวลาต้องการซักคนไว้คอยปลอบใจ อื่ม.... เข้าใจ พูดคุย"

เสียงเพลงจาก หนุ่ม ผู้ไม่เคย ห่างหาย จากสุรา นารี ล่องลอยมาตามสายลม อ้อยอิ่ง จากสถานคาราโอเกะ ข้างปั๊ม 1 ชั่วโมงผ่านไป ไม่อาจทำให้ผมหลับตาลงได้

เพราะเสียงออด..อ้อน..ของหนุ่มเหนือ ผู้หนาวกาย หนาวใจ ในชั่วคราว กำลัง ดอมดมเกษรจาก เอื้องเหนือ อยู่ไม่ขาดระยะ สงสัยค่ำคืนนี้ คงจะพากันไปสู่ประตูสวรรค์ ที่ใหนซักแห่ง.....  

ตัดสินใจเดินทางต่อดีกว่า ดูเวลา ก็ ปาเข้าไป 11.30 น.

คว้ากุญแจได้ ก็ แอ๊ะๆๆๆๆ ชึ่ง โล่งใจ นึกว่า จะไม่รักกันเสีย แล้ว ซักพัก มีเสียง บุ๊บๆๆ บับๆๆ เครื่องเดินไม่เรียบ และสั่นเป็นเจ้าเข้า พอเปิดแอร์ ดับ ครับ เอาละหว่า......เกิดอะไรขึ้น ผมไปหลบ หลู่ เจ้าป่า เจ้าเขา อะไรไว้หรือนี่..............................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 14:46:35 โดย Sudsakon »

ออฟไลน์ ▄▀datsun▄▀

• Administrator
  • *
  • เราจะก้าวไปด้วยกัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:34:47 »
ผ่านกำแพงเพชรเป็นจังได๋มั้งพี่

ออฟไลน์ อีฟ620_ราชบุรี

• อีฟ DS620 SR20 ( โซนราชบุรี )
  • มิตรแท้ดัทสัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 19:45:30 »
กำลังมันเลยพี่สุด
อีฟ  089-0625859

ออฟไลน์ inline-6

• Golden member
  • Return To ReTro
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 19:51:21 »
เพลินทีเดียว.....

datsun-thailand only !!!!<br ><br >NO.27<br ><br >*Link Removed*
*Link Removed*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 20:53:21 »
@ผ่านกำแพงเพชร ยังกะวิ่งบนดาวอังคาร ทั้งหลุมทั้งคลื่นต้องค่อย/ปครับ

อีฟ@เดี๋ยวกลับจากจีนจะมารีวิวต่อ

Inline-6@

ออฟไลน์ datsun787

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 22:19:31 »
ม่วนอี้หลีเลยครับอ้าย

ออฟไลน์ Num510

• I LOVE RETRO CAR
  • มิตรแท้ดัทสัน
  • มิตรภาพเกิดขึ้นได้ทุกที่...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 14:00:29 »
BlueSky สุดยอด รอติดตามต่อครับ  yes

ปล. เห็นคอนโซลคันนี้ทีไร ก็อดจะเอ่ยชมไม่ได้ว่า สวย เท่ ไม่เหมือนใครจริงๆ

Datsun-Thailand-Retro Car
"old bUt still Love in style"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 16:10:02 »

ตอนที่5 อาคันตุกะ ผู้มาเยือน และเพื่อนที่แสนดี

ฮื่อ....เสียงถอนหายใจเฮือกใหญ่ "เป็นไรอีกละเนี๊ย" เสียงบ่นในใจ ของผม ลอดผ่านริมฝีปาก ออกมา  พร้อมอารมฌ์งุดงิดเข้าครอบงำอีกครั้ง

ฝากระโปรงหน้าถูกเปิด ขึ้น พร้อมกับ แสงขาวนวล ไฟจาก กระบอกไฟฉาย แอลอีดี รุ่นใหม่ ส่อง วนไปตามจุดต่างๆ ของห้องเครื่อง เพื่อ จะหาตัวผู้กระทำผิด

มาลงโทษ ทุกอย่าง ดูเหมือนเป็นปกติ แต่ ผมมั่นใจว่า ต้องมีอะไร ซ่อนเร้น อยู่เป็นแน่  อาการสะดุดแบบนี้ ต้องมาระบบไฟ เรื่มต้นด้วยการเช็คหัวเทียน ว่าแน่น

หรือปล่าว ชุดสายไฟ จานจ่าย และคอล์ย ทุกอย่าง แน่น และดูดี  อย่างน้อยก็ดีกว่าไม่ทำไรเลย ลอวดูอีกครั้ง หนึ่ง เสียงของไดสตาร์ท ฉุดกระชาก เครื่องยนต์

ให้ตื่นขึ้นมาทำงานได้อีกครั้ง  แต่อาการสดุดยังมีอยู่ ลองไล่ถอดสายหัวเทียนออก เพื่อดูอาการ และสวมกลับเข้าไปใหม่ สูบที่ 1 2 3 4 ปรากฎว่า สูบ 3 มีผล ผลตอบสนอง น้อยที่สุด

ดับเครื่อง ใช้ประแจ เบอร์10 คลายน๊อตล็อคจานจ่าย พอตึงๆ เอาด้ามไขควง เคาะให้จ่าน หมุนตามเข็มนาฬิกา ไปเล็กน้อยพอรู้สึกได้ ล๊อคน๊อตต้วเดิมให้แน่ 

ปิดฝากระโปรงลง  พลัน มีเงา ใหญ่ ทาบผ่านตัวรถ และกลิ่น อันแสนรัญจวนโชยมาแตะปลายจมูก ผมขนลุกซู่ไปทั้งตัว ตัดสินใจหันหลังกลับไปดู "รถเป็นอะไรค่ะ "เสียงหวานๆ แว่วเข้ามา

พร้อมจังหวะประจันหน้ากับ เจ้าเงาผู้ที่ไม่ถูกรับเชิญ ใบหน้ากลม มน รูปร่างบอบบาง ส่งยิ้ม โชว์ฟัน ขาวใส แม้ไม่มีไฟส่องก็มองเห็นได้ไม่ยากนัก  "เอ่อ...ไม่เป็นไรครับ" ผมตอบขณะที่

สายตาทั้งคู่ ยังจดจ้องราวกับจะหาคำตอบจากการมาให้จงได้  สงสัยมันคงเหนื่อยนะครับ  " รถพี่สวยดีนะค่ะ มาจากใหนค่ะเนี๊ย   ครับ มาจาก กรุงเทพ จะไปเชียงใหม่ครับ ผมตอบอย่าง

รวบรัดโดยไม่ต้องรอให้ เจ้าของคำถาม ตั้งตัวทัน การเจรจา สุิ้นสุดลง เมื่อผมขอตัว กลับขึ้นรถ สตาร์ท เครื่อง ราวกับว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก่อนหน้านี้ เสียงเครื่องยนต์ดูเรียบขึ้น

แต่ยังไม่เป็นปรติได้ หล่อน ขยับ ตัวออกพ้นทางรถ ที่ผม จะเคลื่อนที่ไป ผมเปิดกระจก ทักทายอีกครั้ง เชิงอำลา แล้วมุ่งหน้าต่อไป

ในความสงบเงียบแห่งขุนเขา ส่งผลให้ได้ยินเสียง เครื่องยนต์ ชัดเจนขึ้น Blueskyพาผมล่องลอย ไปบนสันเขา ผีปันน้ำ น้อยใหญ่ ราวกับ อยู่ในห้วงอากาศ ที่นี มีแต่เรา สิ่งมีชีวิต

กับ สิ่งประดิษฐ์จากมันสมองของมุนษย์  รวมกันเป็นหนึ่ง เวลานี้ เค้า มีชีวิต ผมคุยกับเค้าและคิดว่า เค้ารับรู้ ได้ ในสิ่งที่ผมพูดออกไป เราเป็นเพื่อนกัน เราจะไม่ทิ้งกัน เราจะร่วมแรง 

ร่วมใจกัน ไปยังจุดมุ่งหมายให้สำเร็จ นี่แหละ เพื่อน ที่แสนดี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 17:02:26 »

ตอนที่6 แพะรับบาป

สวัสดี คุณสุด เสียงทักทาย จากเพื่อนร่วมห้อง 

มาถึงกี่โมงละ ผมนั่งรอกินรอ คุณ จนถึงตีหนึ่ง เขาสำทับ 

ตีสองครับมี ผมตอบ

น่าละถึงไม่เจอกัน เขาสำทับอีกครั้ง

แต่พี่ทักผมตั้งแต่เมื่อคืนนี้แล้วนะ ผมนึกว่า มาถึงหัวลำโพงซะอีก 

เขาหัวเราะร่วน  พร้อมกับขอตัวเข้าห้องน้ำต่อไป

ผมจัดแจง อาบน้ำแต่งตัว แล้วรีบลงมาดู เจ้า บลูสกาย บัดนี้ถูกล้อมรอบ ไปด้วย ผู้ ต่างเดินวนอยู่รอบๆ บ้างก็ถกเถียงกัน ว่า รุ่นโน้น รุ่นนี้ 

ผมเดินเข้าไป ทำให้วงแตก เออ ... ขอโทษครับ รุ่นใหนครับนี่ ดัทสัน521 ครับ กี่ปีแล้วครับ ประมาณ 40 กว่าๆ มั่งครับ แล้วขอตัว เคลื่อนรถเข้าร่มไม้ใหญ่

ผมจะต้องหาสาเหตอาการไอให้จงได้ เริ่มจาก ถอด หน้าทองขาว มาเชคดู และขัดใหม่ ใส่กลับ เข้าไป ลองสตาร์ทดู แอ๊ะๆๆๆ อยู่นาน ไม่ติดครับ  

เอาละหว่า นึกว่าจะง่าย คว้าโทรศัพท์โทรหาช่างใหณ่ ได้ความว่า

ขัดๆ ให้เสมอ > ขัดแล้วพี่

แล้วใส่ลงที่เดิม> ครับพี่

ให้หน้าทองขาวห่างครึ่งหนึ่งของขนาดเลื่อยตัดเหล็ก>ด้านใหนพี่ แบนหรือสัน

ด้านสันสิ ประมาณครึ่งมินนะ  อ๋อ ครับ

เลยจัดใหม่ ครับ ตามคำบอก คราวนี้ ทีเดียวติด ครับ อู้...ของอย่างนี้ไม่มีในตำรานะเนี๊ย  

แต่ก็ยังไม่เรียบอยู่เหมือนเดิม ครั้นจะโทรอีก ก็เกรงว่าจะขายโง่ ทำให้ติดได้นี่ บุญโขแล้ว

จริง ดิตได้เพราะ ไอ้นี่หรอก

ไปหาไรกินกันดีกว่า ปิดฝากระโปรง ขับเลี้ยวซ้ายออกมาวิ่งเลียบคลอง 50 เมตร ถึงสะพานเลี้ยวขวา ถึงร้าน นี่เลย อาหารปักษ์ใต้รสเด็ดเจ้าประจำ

ต้องการอะไร สั่งได้ตามใจชอบ ครับ เป็นกับข้าว หรือราดข้าว อร่อยทุกอย่าง กินข้าวไป ใจก็นึกถึงอู่ซ่อมรถไป เลยถามพี่ทีมงานด้วยกัน

ร้านเพื่อนผมเอง อยู่โน่น แถวต้นยางใหญ่ๆอะ เดี่ยวผมพาไป ดีเลยครับ แต่เอ.. ต้องซื้อของไปด้วยนะ ช่างไม่ว่างมาซื้อให้ อีกอย่างจะได้เสร็จไวๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 17:57:37 »
หลังจากจัดการกับเมื้อเช้าเรียบร้อย ขับรถออกมา เจอปั๊ม เอ้าเติมน้ำมันซะหน่อย เต็มถัง ครับ 1300 บาท แล้ว วิ่งถนนซุเปอร์ไฮเวย์มุ่งหน้าไปทาง ลำปาง ขณะขับไป  เฮ้ย.. อาการมันดีกว่าตะกี้อีกอะหรือว่า น้ำมันปั๊มนั้นที่ สบปราบ

เป็น น้ำมัน ผสม เอาละหว่า ครุ่นคิดอยู่ในหัวครู่ใหญ่  พลันก็ถึงแยก ถนนนวรัตน์ เลี้ยวขวา ผ่านหน้าสถานีรถไฟ ร้าน อะหลั่ย แถวนี้มีหลายร้านครับ หลับตาเลือกเอาซักร้าน หนึ่ง ดูหน้าคนขายแก่ๆหน่อย

พี่ครับขอซื้อหน้าทองขาว ครับ ของนิสสัน แท้ๆ นะครับ รอสักครู่ นี่ครับ 150 บาทครับ เออวะ ถูกด้วย แท้ด้วย เอาอีกอัน ไว้เป็นอะหลั่ย โอ้มันไม่เสียกันง่ายๆหรอก เจ้าของร้านพรำ พรรณนา เออ .. ซื่อไปใส่รถอีกคันนะครับ อ๋อเหรอ

พอออกจากร้าน มาเจอพี่คนหนึ่ง เดินๆรอบรถ คุยกันนิดหน่อย ก้อพอรู้ว่าเค้า เล่น RT40 อยู่กรุงเทพ โน่น พอดีกลับมาเยี่ยมบ้าน แต่ที่เล่นเอาแก งง คือ ทำที่นี่เหรอครับ อ๋อ เปล่าครับ ทำที่กรุงเทพ แล้วขับมา โห่เจ๋งอะ แล้วก็ขอตัว

ขับออกมาตามคำบอก ของไกด์ที่เจ้าถิ่นที่นั่งมาด้วย จำไม่ได้ รู้แต่ว่ามี 2 เลี้ยว เลี้ยวซ้ายแยกนี้ เลี้ยวขวาแยกหน้า แล้วก็มาโผล่ถนนที่มีต้นยางใหญ่เยอะๆ ตรงไปอีกหน่อย ลอดใต้วงแหวน เจอทางเข้าวัดอยู่ขวามือ ร้านซ่อมอยู่ขวามือ

เลี้ยว ปราด เข้าไป เจ้าของอู่รออยู่ก่อน โอ้โห่พี่ คันนี้ ถ้าพ่อผมเห็นนะ แกต้องชอบแน่ๆ ลูบๆ คลำๆเสร็จ ก็ถามขึ้นว่า เป็นไรพี่   อาการมันสะดุดๆ ครับ นี่ครับหน้าทองขาวผมเตรียมมา แล้วแกก็ก้มๆ มุดๆ ผมเลยได้ทีเดินสำรวจดูรถที่นำมาซ่อม

ซุกซนไปตามประสา มีรถซูซูกี คาริเบี้ยน แต่ง4*4 อยู่ 2 คัน วางเครื่องใหม่ Nissan LD20T II  ซะด้วย สงสัยจะเป็นที่นิยม  

เดินสำรวจอีกด้านหลังอู่เห็นมีรถเก่าจอดอยู่ อู้..มี ดัทสันด้วย ผมอุทานออกมา เป็นธรรมดา ของผู้มี ดัทสันอยู่ในก้นบึ้งของห้วใจ

เร่งฝีเท้ามุ่งไปยังสิ่งที่จอดอยู่เบื้องหน้า รุ่นใหนวะเนี๊ย  260C หรืออะใร กันแน่ ผมถามตัวเองอยู่ในใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 10:41:00 โดย Sudsakon »