ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหม้อน้ำ TOYOTA ปลอม  (อ่าน 1431 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม-150.5

• คนบ้าคลาสสิคคาร์
  • Global Moderator
  • มิตรแท้ดัทสัน
น้ำยาหม้อน้ำ TOYOTA ปลอม
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:36:13 »
เคยสังเกตกันมัยครับ ส่วนผมไม่เคยสังเกตหรือรู้มาก่อน บังเอิญไปเจอกระทู้นึง จากกลุ่ม AE อ่านแล้วรู้สึกว่าโลกกว้างขึ้นเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง

เริ่มด้วยของปลอมก่อนครับ

แผ่นพลาสติกที่หุ้มกระป๋องจะยับ ของแท้จะเรียบสวยงาม

ที่รูปหม้อน้ำ ลายและขอบของหม้อน้ำจะเป็นสีเทา ของแท้เป็นสี บรอนด์เงิน

วันที่ผลิต จะมีรายละเอียดน้อย ของแท้จะพิมพ์ไว้เย่อะ

ด้านก้น ของปลอมจะไม่มี TOYOTA

นี่คือของแท้ครับ ลองเทียบกันดู ( ถ้่าท่านใดทราบแล้ว ขอภัยด้วยน่ะครับ )

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:37:59 »
อันนี้จากศูนย์  ฝาและฟรอยจะสีสดกว่า ส่วนคำว่าโตโยต้าใต้กระป๋อง จะมีในรุ่น 1 ลิตร ครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:39:50 »
อันนี้ปลอมแบบลบคำว่า TOYOTA ออก ขอบคุณข้อมูลจาก aeracingclub

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:44:51 »
จากเว็บเมืองนอกครับ ไม่รู้ว่ารุ่นนี้มีขายในบ้านเรามัย อย่างไรก็เอามาเปรียบเทียบดูแล้วกัน  ...... น้ำยาของไทย แกนลอน 3.8 ลิตร ขายที่ศูนย์จะราว 400-500 บาท ครับ ต่ำกว่านั้น ต้องดกันดีๆแล้วแหละ

See the difference?

See the difference? Top is genuine

Original

Genuine, the red is more red, and the fonts sharper

Fake

See the difference? Red colour is very obvious. Also the missing "Toyota Genuine Parts"

View from the bottom

View from the bottom. Left is genuine

Side by side

Side by side, top is genuine

Genuine

Genuine, the Toyota emblem and word more refined

Fake

Fake ..... urgh, take a look at it yourself!

Genuine

Genuine, proper address and a barcode

Fake

I think even the address is fake!

Open the top

ออฟไลน์ jettanaza

• FAN CLUB A.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 23:15:01 »
ขอบคุณมากครับ ไม่สังเกตุไม่รู้เลยนะเนี๊ยะ

ปลอมๆแบบนี้ ผมคงโดนมาเยอะเหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 09:54:42 »
ขอบคุณมากครับ ไม่สังเกตุไม่รู้เลยนะเนี๊ยะ

ปลอมๆแบบนี้ ผมคงโดนมาเยอะเหมือนกัน

ผมโดนมาแล้ว ซื้อร้านแถว.... ใส่แล้วกัดประเก็นผมกระฉูดเลย bc744-151

ออฟไลน์ lnwpopzaza

• Full Junior Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 20:52:07 »
พี่เอ็มครับ แล้วถ้าเราไม่ใส่น้ำยาหม้อน้ำ แต่ใส่แค่น้ำป่าวๆจะเป็นไรป่าวครับ สงใสมานานแล้ว ครับad815-227

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 15:42:13 »
พี่เอ็มครับ แล้วถ้าเราไม่ใส่น้ำยาหม้อน้ำ แต่ใส่แค่น้ำป่าวๆจะเป็นไรป่าวครับ สงใสมานานแล้ว ครับad815-227

ใส่น้ำเปล่ามันก็ได้อยู่ครับ แต่ว่าไม่ดีเท่าน้ำกลั่นเปล่า เพราะน้ำก๊อก น้ำดื่ม มันมีแร่ธาตุอยู่ อาจทำให้เกิดตะกรันตะกอนได้ ทำให้ปั๊มน้ำชำรุดไวขึ้น เนื่องจากเศษเล็กเศษน้อยเข้าไปขัดการหมุนครับ

ถึงอย่างไร เราควรใส่น้ำยาไว้ก็ดี เวลารถไม่ได้วิ่งนานๆ สนิมจะได้ไม่ถามหา  ที่สำคัญ ถ้าไม่ดีจิง รถญี่ปุ่นหรือรถเมกาไม่ทำออกมาใช้หรอกครับ..... ใส่ของแท้ด้วยน่ะ 

ลืมบอกไป ควรอ่านฉลากข้างกระป๋องด้วย เพราะน้ำยามันมีหลายประเภท หลากหลายวิธีใช้ เช่น ของโตโยต้าจะเป็น Pre-mixed ผสมมาเสร็จ ไม่ต้องมาผสมน้ำใหม่

ข้อมูลเพิ่มเติม คลิก

ออฟไลน์ lnwpopzaza

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 17:15:09 »
ขอบคุณมากครับ 96f9b-285

ออฟไลน์ phennueng

• MASTER MEMBER
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:13:09 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

อนุพงศ์  อาษาธง
129/156 ม.2 มหานครธานี ถ.เชื่อมสัมพันธ์
แขวงกระทุ่มราย  เขตหนองจอก กรุงเทพ 10530

ฅ.รักช้าง

ออฟไลน์ cocore

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 13:07:45 »
   ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 15:49:56 »
   ขอบคุณมากๆครับ

เห็นแต่และทีที่ท่านตอบ ไม่ได้ต่างอะไรกับการอัพกระทู้เลยน่ะa29a8-136

ออฟไลน์ เดิมๆ..โรงงาน

• ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers
  • GURU
  • Full Master Member
  • ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lover
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 17:48:28 »
     นึกว่ารู้สึกไปเองคนเดียว หลังๆ เลยไม่อยากเข้ามาดูอะไร เพราะไม่มีอะไรให้ดู...นอกจาก ตัวอักษรเดิมๆ ตัวการ์ตูนเดิมๆ
ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers

อย่าเห่อไปตามเวลา อย่าบ้าไปตามกระแส อย่าแห่ไปตามเพื่อน

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม..! จร๊า...

• ป๋อมแป๋ม... 081-826 8112
  • Full Master Member
  • จากแนว VIP มุ่ง สู่แนว Calssic..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:15:38 »
เยี่ยมเลยกำลังจะไปซื้อพอดี  :96f9b-285:
<br >

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 09:50:52 »
     นึกว่ารู้สึกไปเองคนเดียว หลังๆ เลยไม่อยากเข้ามาดูอะไร เพราะไม่มีอะไรให้ดู...นอกจาก ตัวอักษรเดิมๆ ตัวการ์ตูนเดิมๆ
พี่ไม่ได้นึกไปคนเดียวครับพี่ ผมก็คิด ผมยิ่งหนัก กำลังใจผมใกล้หมดแล้วด้วย
 :1ae1e-205: