ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย !! เบรคสั่น สะท้านขึ้นแป้นเบรค  (อ่าน 1881 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม-150.5

• คนบ้าคลาสสิคคาร์
  • Global Moderator
  • มิตรแท้ดัทสัน
ช่วยด้วย เบรคสั่น สะท้านขึ้นแป้นเบรคครับ?

คือว่า.......วันนี้ไปเปลี่ยนยางเก่าๆ มา1คู่ เป็นล้อหลังครับ แล้วระหว่างที่เปลี่ยนต้องถอดล้อหน้าด้วยเนื่องด้วยมีปัญหาเรื่องสภาพยางที่ซื้อมานิสหน่อย พอเปลี่ยนยาง ใส่ล้อเสร้จ ขับออกร้านมาพบปัญหาคือ เบรคด้วยความเร็วต่ำและสูง มีอาการสะท้านขึ้นที่แป้นเบรค แบบสะท้านขึ้นๆลงๆ รถทั้งคันมีความรู้สึกเลยครับ

ข้อสังเกตของผม คือ ขับไปร้านก็ปกติดี  จานเบรคก็ไม่โดนน้ำ ผ้าเบรคก็ยังใหม่(เปลี่ยนใหม่ใช้ยังไม่ถึง 3 เดือน) ล้อแม็กคู่หน้าก็คู่เดิม ยางเดิม กินยางด้านเดิม(ไม่ได้สับยาง) แล้วทำไมประกอบล้อเสร็จถึงเบรคสั่นครับ แถมเวลานั้นร้านปิดพอดีจะกลับรถไปเช็คก็ไม่ทันแล้ว.......ฮือๆ

ที่สงสัย .... ยางที่ใส่ใหม่บวมหรือป่าว ( ตอนช่างใส่ก็เช็คแล้วน่ะ ) หรือ ใส่น็อตล้อไม่แน่นหรือป่าว ( เห็นช่างขันเช็คแล้ว ) หรือ ต้องไปตั้งศูนย์-ถ่วงล้อใหม่ ( แม็กกับยางก็ชุดเดิมที่ใช้ปกติ )

ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ คืนนี้เอ็มนอนไม่หลับแน่ๆเลย

ออฟไลน์ offza

• Full Junior Member
ช่วยด้วย !! เบรคสั่น สะท้านขึ้นแป้นเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:38:40 »
ฟันธง ยางบวมแน่นอนครับ อาการนี้ผมเจอกะตัวเอง บางทีเรามองเผินๆไม่เห็น ว่ามันบวมตรงหนัย ยางเปอร์เซนต์ก้อแบบนี้ วัดดวง บางที่คนเอามาขายหั้ยเราเค้าก้อไม่รู้ เปลี่ยนยางหายชัวร์ ท่านเอ็ม 

ออฟไลน์ เดิมๆ..โรงงาน

• ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers
  • GURU
  • Full Master Member
  • ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lover
ช่วยด้วย !! เบรคสั่น สะท้านขึ้นแป้นเบรค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:40:55 »
เปิดฉากลุยเลย.....

1. ได้ถ่วงล้อหรือเปล่าครับ ถ้าถ่วงแล้วไปข้อ 2

2. ยางที่ซื้อมาใหม่ ไม่กลมซะแล้ว มองด้วยตาไม่ออกครับ เช่นยางที่จอดไว้นาน จะแบนไปด้านที่จอด แต่ถ้าเป็นแบบนี้ ตอนวิ่งก็จะรู้สึกสะเทือนนิดๆ ด้วย น่าจะเป็นข้อ 3

3. ยางใหม่ที่ซื้อมา ระบุทิศทางการหมุนหรือเปล่า อาจใส่สลับทางกัน ถ้ายังอีก ต้องข้อ 4

4. ล้อที่ใส่ไม่ได้เซนเตอร์กับดุม น่าจะมีการพลาดสลับล้อใดล้อหนึ่ง

ตอนนี้เดาได้แค่นี้ครับ ไว้นึกออกจะมาต่อใหม่
ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers

อย่าเห่อไปตามเวลา อย่าบ้าไปตามกระแส อย่าแห่ไปตามเพื่อน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 14:59:57 »
ขอบคุณครับ วันนี้จะไปดูรถที่ร้านเบาะ เสียดายเมื่อวานไม่ได้วิเคราห์ที่ตัวรถอย่างเต็มที่เพราะร้านจะปิดแล้วอ่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:18:46 »
จบแล้ว............จบแล้วปัญหา!!

สรุปว่า  สั่นเพราะล้อแม็กครับ ก่อนหน้านี้ใส่สเปเซอร์ไว้ พอไปร้านยาง ดันเอาออก ไอ้เราไม่รู้ขับไปเบรคสั่นไป เพราะแม็กมันชิดติดกับดรัมเบรคหลัง ทำให้ศูนย์ล้อเสียครับ พอใส่สเปเซอร์เหมือนเดิม ก็ใช้งานได้ปกติ แต่ก่อนนี้เจ้าเฮียร้านแม็กมันบอกว่าเป็นที่เบรค ให้ไปเจียรจาน....ไอ้เราก็อธิบายไปหมดว่าเบรคผมปกติ เพราะขับมามันดี ขับออกร้านมันมีปัญหา  ไม่วิเคราะห์ก็บอกอาการได้? เราเลยขับไปร้านช่วงล่าง พอจอดและบอกอาการช่าง ช่างก้มดูที่ล้อแม็กหลังทันที ฟันธง!! ที่แม็ก สรุปให้ช่างถอดล้อใสสเปเซอร์+ถ่ายน้ำมันเครื่อง โดนค่าแรงไป 300 บาท....... สงสัยไอ้เฮียร้านแม็กมันอ่านแต่วิชาการ จนลืมภาคปฎิบัติ 555+ ( ร้านใหญ่ในลำปางด้วยสิ)

ออฟไลน์ เดิมๆ..โรงงาน

• ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers
  • GURU
  • Full Master Member
  • ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:00:32 »
    ดีใจด้วยครับ ที่หายเป็นปกติ โดยไม่ต้องเสียอะไรเยอะ อย่าไปเชื่อตาม ยาผีบอก หรือ พวก บ่างช่างยุ ทั้งหลายแหล่ อืม...ตอนรับรถกลับในรอบแรก เค้าก็น่าจะมีอะไหล่ที่ถอดออกมาจากรถคืนให้นะครับ ในที่นี้คือ สเปเซอร์ ตรงนี้น่าจะเอะใจ ว่าอะไรมันเหลืออะไรมันเกินออกมา อีกทางนึง ถอดออกมาแล้วไม่คืนเจ้าของรถ อันนี้ นิสัยไม่ดี ผมมองเลยว่า ขี้โกง เข้าข่ายลักขโมยด้วย! แถมยังก่อปัญหาให้เราอีก ยิ่งถ้าไม่รู้อะไรเลย ประเภทขับรถไปอู่ ปล่อยให้ทำกันตามสบาย เจ้าของรถขี้เกียจรอ ไปนั่งรอในห้างเหล่สาวๆ แบบนี้เจ็บปวดมาเยอะ เพราะไม่รู้เลยว่าเค้าทำอะไรกับรถเราบ้าง การซ่อมบางอย่างต้องข้ามวัน แบบนี้ก็รอไม่ไหว มีวิธีง่ายๆ ซ่อมอะไร? เปลี่ยนอะไร? ต้องเอาไอ้ตัวเก่ามาโชว์ให้เราดูได้ ถ้าบอกว่า ทิ้งไปแล้ว สันนิฐานไว้ก่อนเลยว่า โกหก โกเจ็ด โกแปด เตรียมใจไว้รับปัญหาที่จะตามมาในอนาคตได้เลย

ถึงจะอู่ใหญ่แค่ไหน มีชื่อเสียงขนาดไหน ก็อย่าไว้ใจ ความผิดพลาดเป็นของคู่กันกับมนุษย์ ความขี้เกียจก็เหมือนกัน มีทุกคน ตัวอย่างง่ายๆ ใครก็มักเชื่อถือ ศูนย์บริการ แล้วเป็นไง? เห็นบ่นกันทุกคน แก้ไม่หาย เพราะคนซ่อมเป็นใคร บางทีแค่เด็กฝึกงาน ช่างใหญ่ ที่เรียกกันตามอู่ก็เหอะ รู้จริงแค่ไหน เคยเจอมาที่นึง ชื่อเสียงระดับประเทศ สปอนเซอร์ก็น้ำมันเครื่องยี่ห้อดัง ราคาแพงกว่าชาวบ้านเป็นเท่าตัว แต่มันบอกว่ารถผม(ไม่ใช่ 720 นะ คันอื่น) ชนมายับ! ตั้งศูนย์ไม่ได้หรอก ต้องตัดหัวรถ แล้วสวมหัวใหม่ อยากบอกมันว่า ไอ้หัว คว...ย รถฉันใช้มาตั้งกะป้ายแตง มีถากมุมกันชนหน้าขวานิดเดียว แมร่ง...มั่วโค้ดๆๆ ใช้เครื่องตั้งศูนย์ไม่เป็น แล้วมาหาว่ารถชนหนัก ตั้งศูนย์ไมได้ รู้ดีกว่าเจ้าของรถอีก เอาแค่ตัวอย่างเดียวแล้วกัน ถ้าให้จารนัยหมด  คงยาวเป็น 9 ภาค ระดับ สตาร์วอ เลยครับ ขออภัยที่บ่นมากไปหน่อย

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาต่อกระทู้จนจบ จะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆ ได้ศึกษา (น่าจะปักหมดุไว้นะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 01:02:57 โดย เดิมๆ..โรงงาน »
ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers

อย่าเห่อไปตามเวลา อย่าบ้าไปตามกระแส อย่าแห่ไปตามเพื่อน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 13:38:35 »
ขอบคุณพี่เดิมๆโรงงานที่ชี้แนะ ผมว่าที่สมาชิกมาตั้งกระทู้โพสถามกันแบบนี้ จะได้คำตอบที่ตรงประเด็น จากการวิเคราะห์และประสบการณ์ของเหล่าสมาชิก ครั้งนี้หรือครั้งหน้าจะได้ไม่เสียรู้ช่าง และ เสียเงินฟรีๆอีก

ในรูปที่ลูกศรชี้ เป็นรอยที่แม็กเบียดกับตัวดรัมเบรคหลัง เนืองจากหน้าแปลนของแม็กเป็นแบบเรียบ บวกกับ พื้นที่หน้าของดรัมเบรคที่จะเป็นหลุมเว้าเข้าไป ทำให้หน้าสำผัสแม็กไม่ได้เซนเตอร์ จึงเกิดอาการเบรคสั่นครับ

ออฟไลน์ L.C.720

• "My life my DATSUN"
  • FAN CLUB A.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 16:21:50 »
    ดีใจด้วยครับ ที่หายเป็นปกติ โดยไม่ต้องเสียอะไรเยอะ อย่าไปเชื่อตาม ยาผีบอก หรือ พวก บ่างช่างยุ ทั้งหลายแหล่ อืม...ตอนรับรถกลับในรอบแรก เค้าก็น่าจะมีอะไหล่ที่ถอดออกมาจากรถคืนให้นะครับ ในที่นี้คือ สเปเซอร์ ตรงนี้น่าจะเอะใจ ว่าอะไรมันเหลืออะไรมันเกินออกมา อีกทางนึง ถอดออกมาแล้วไม่คืนเจ้าของรถ อันนี้ นิสัยไม่ดี ผมมองเลยว่า ขี้โกง เข้าข่ายลักขโมยด้วย! แถมยังก่อปัญหาให้เราอีก ยิ่งถ้าไม่รู้อะไรเลย ประเภทขับรถไปอู่ ปล่อยให้ทำกันตามสบาย เจ้าของรถขี้เกียจรอ ไปนั่งรอในห้างเหล่สาวๆ แบบนี้เจ็บปวดมาเยอะ เพราะไม่รู้เลยว่าเค้าทำอะไรกับรถเราบ้าง การซ่อมบางอย่างต้องข้ามวัน แบบนี้ก็รอไม่ไหว มีวิธีง่ายๆ ซ่อมอะไร? เปลี่ยนอะไร? ต้องเอาไอ้ตัวเก่ามาโชว์ให้เราดูได้ ถ้าบอกว่า ทิ้งไปแล้ว สันนิฐานไว้ก่อนเลยว่า โกหก โกเจ็ด โกแปด เตรียมใจไว้รับปัญหาที่จะตามมาในอนาคตได้เลย

ถึงจะอู่ใหญ่แค่ไหน มีชื่อเสียงขนาดไหน ก็อย่าไว้ใจ ความผิดพลาดเป็นของคู่กันกับมนุษย์ ความขี้เกียจก็เหมือนกัน มีทุกคน ตัวอย่างง่ายๆ ใครก็มักเชื่อถือ ศูนย์บริการ แล้วเป็นไง? เห็นบ่นกันทุกคน แก้ไม่หาย เพราะคนซ่อมเป็นใคร บางทีแค่เด็กฝึกงาน ช่างใหญ่ ที่เรียกกันตามอู่ก็เหอะ รู้จริงแค่ไหน เคยเจอมาที่นึง ชื่อเสียงระดับประเทศ สปอนเซอร์ก็น้ำมันเครื่องยี่ห้อดัง ราคาแพงกว่าชาวบ้านเป็นเท่าตัว แต่มันบอกว่ารถผม(ไม่ใช่ 720 นะ คันอื่น) ชนมายับ! ตั้งศูนย์ไม่ได้หรอก ต้องตัดหัวรถ แล้วสวมหัวใหม่ อยากบอกมันว่า ไอ้หัว คว...ย รถฉันใช้มาตั้งกะป้ายแตง มีถากมุมกันชนหน้าขวานิดเดียว แมร่ง...มั่วโค้ดๆๆ ใช้เครื่องตั้งศูนย์ไม่เป็น แล้วมาหาว่ารถชนหนัก ตั้งศูนย์ไมได้ รู้ดีกว่าเจ้าของรถอีก เอาแค่ตัวอย่างเดียวแล้วกัน ถ้าให้จารนัยหมด  คงยาวเป็น 9 ภาค ระดับ สตาร์วอ เลยครับ ขออภัยที่บ่นมากไปหน่อย

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาต่อกระทู้จนจบ จะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆ ได้ศึกษา (น่าจะปักหมดุไว้นะ)

เคยเจอมากับตัวครับ รถเก๋งที่บ้านเข้าศูนย์ตลอด ให้ช่างศูนย์ถอดเช็คเบรค พอมารับรถขับกลับบ้านออกมาไม่กี่โล เสียงเบรคเริ่มดัง ทีแรกนึกว่าจะหาย แต่ยิ่งฝืนขี่ยิ่งดังขึ้นเหมือนเบรคจะติด มาได้ประมาณ 5 กิโลตัดสินใจขับรถกลับศูนย์ พอถึงช่างกลับบ้านเกือบหมดเพราะตอนไปรับรถเขาเลิกงานพอดี เราก็บอกว่าถ้าไม่ซ่อมจะจอดไว้และให้พวกมารับไม่ฝืนขับกลับแน่นอน แต่หัวหน้าช่างสองคนที่เตรียมจะกลับบ้านเห็นใจเรา เลยเอารถเข้าไปยกขึ้น และถอดล้อข้างที่ดังเช็คดู ปรากฏว่าช่างที่ทำ(เขาบอกว่าเป็นเด็กฝึกงาน) ใส่ผ้าเบรคสลับด้าน ฮ่วย เลยฝากหัวหน้าช่างช่วยดูแลลูกน้องหน่อย เสียตังค์แล้วยังต้องเครียด เฮ้อ

ออฟไลน์ cocore

• Full Junior Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 17:27:52 »
เวะมาดูครับผมก็เป้น ขสอบคุณมากๆเลยครับ