ผู้เขียน หัวข้อ: สารบรรณกระทู้เด่น Do-It-Yourself  (อ่าน 4433 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม-150.5

• คนบ้าคลาสสิคคาร์
  • Global Moderator
  • มิตรแท้ดัทสัน
สารบรรณกระทู้เด่น Do-It-Yourself
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:28:13 »
ระบบเครื่องยนต์

เครื่องยนต์ไม่ยอมดับ

จับหลังอาน สืดด...แก๊ส

การเจาะคาบูจ่ายแก๊ส แทนมิกเซอร์

ดับเครื่องแล้วรถสั่น

เช็คเครื่องหลวมหรือไม่หลวม

น้ำมันรั่วแผ่นปิดข้างเครื่อง

เว็คคั่มจานจ่ายมันไม่ทำงานจะมีผลยังไง

สตาร์ทตอนเช้ายาก

ติดแอร์ใหม่เย็นที่เก๋งแต่งเครื่องร้อนขึ้นทะลุร้อย

ปัญหาเรื่องรถสตาร์ทติดยาก

ควันขาวในรอบสูง

อยากรู้วิธีตั้งวาวล์ j 16

ตัวถังภายใน+ภายนอก

เทคนิกการโหลดรถ

ซ่อมหน้ากระจัง ง่ายๆด้วยตัวเอง

ซ่อมเบรคมือ 720

ช่วงล่าง 720 ลง 521

กระปุ๊กพวงมาลัย มีรุ่นไหนใหม่ๆใช้แทน521หรือ620 ได้

เปลี่ยนเฟืองท้าย 620

รถดึงซ้าย เวลาที่เบรค

เปลี่ยนเฟืองท้าย 720

ตกแต่ง

วิธีพ้นสีคล้ายโครเมียมง่าย ๆ

เครื่องเสียงติดรถยนต์ ทำเองราคา 10 บาท

ยำๆกันไปเลย...กระจกมองข้าง

สอบถามเรื่องราคาท่อสแตนเลส

น้ำมันเยิ้ม

น้ำยาทำความสะอาด งานซ่อมดั้มเบรค

เครื่อง chack สายไฟและอุปกรณ์ต่างๆแบบขำๆ

ออฟไลน์ ภพ 320 PATTAYA

• DATSUN 320
  • Sponsorship
  • *
  • DATSUN P320 1962-1965
สารบรรณกระทู้เด่น Do-It-Yourself
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 15:37:59 »
เกียร์ 4 เหลือเยอะเลย  เก๊ยร์ 1 ออกตัวต้องเบิ้นชอบดับตลอด

ออฟไลน์ เดิมๆ..โรงงาน

• ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers
  • GURU
  • Full Master Member
  • ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lover
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 16:16:49 »
เกียร์ 4 เหลือเยอะเลย  เก๊ยร์ 1 ออกตัวต้องเบิ้นชอบดับตลอด

ขยายความให้สักนิดซิครับ รถรุ่นไหน เครื่องอะไร เผื่อมีหนทาง...
ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers

อย่าเห่อไปตามเวลา อย่าบ้าไปตามกระแส อย่าแห่ไปตามเพื่อน

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:14:55 »
                                         เครื่อง เจ 15 ครับ 

1. ขับไปถึงเกียร์ 4  รู้สึกเครื่องมันแรงเหลือ 

เคยปรึกษาช่างบอกให้ไล่เฟืองท้ายดู

2. ส่วนตอนออกตัวเกียร์ 1 มันต้องเบิ้น ช่วย ช่างบอก ไฟไม่พอ ให้เปลี่ยน ชุดจานจ่าย+หัวเทียน

ครับ

ช่วยชี้แนะครับผม  ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:19:07 »

ขยายความให้สักนิดซิครับ รถรุ่นไหน เครื่องอะไร เผื่อมีหนทาง...

พี่ เป็น กูรู ดัทสัน ใช่ไหมครับ

คนไหนครับผมไม่เคยเห็นพี่เลยหรือเคยเห็นหรือเปล่าผมไม่รู้จริงๆครับพี่

อยากรู้จักพี่จังเลยครับ   เกี่ยวกับ ประวัติ รถดัทสัน p 312 / 320 

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ เดิมๆ..โรงงาน

• ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers
  • GURU
  • Full Master Member
  • ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:39:43 »
     ไม่เคยเจอกันหรอกครับ ส่วนกูรู นี่ผมว่ามันก็แค่ป้ายเท่านั้นเอง ไม่ค่อยรู้อะไรมากนักหรอกครับ สะดุดตรง คำว่า ซากแง้ว นี่ละครับ ไทยๆดี (มีคำแปลหรือเปล่า - ซากแง้ว) 

320 นี่ ปั้นได้ถือว่าสุดๆ เลยครับ ถ้าเครื่องเดิมด้วย น่านับถือจริงๆ เคยเห็นบางคันในเว็บนี้ละครับ เดิมขนาดที่ว่ายังใช้ ไดนาโม ซะด้วยถ้าดูไม่ผิดนะ อนุรักษ์ได้เยี่ยมจริงๆ

สะดุดตรงที่ว่า ออกตัวเกียร์ 1 ต้องเบิ้ลนีละ ไม่น่าจะดับนะถ้าเครื่องยนต์สมบูรณ์ ไม่ต้องขนาด 100% หรอก สัก 70% ยังพอจะออก เอี๊ยด กะเค้าได้เหมือนกันสำหรับเครื่องบล็อค E    
ผู้รักรถกระบะเก่า ดัทสัน Olds DATSUN pick-up lovers

อย่าเห่อไปตามเวลา อย่าบ้าไปตามกระแส อย่าแห่ไปตามเพื่อน

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:49:10 »
     ไม่เคยเจอกันหรอกครับ ส่วนกูรู นี่ผมว่ามันก็แค่ป้ายเท่านั้นเอง ไม่ค่อยรู้อะไรมากนักหรอกครับ สะดุดตรง คำว่า ซากแง้ว นี่ละครับ ไทยๆดี (มีคำแปลหรือเปล่า - ซากแง้ว) 

320 นี่ ปั้นได้ถือว่าสุดๆ เลยครับ ถ้าเครื่องเดิมด้วย น่านับถือจริงๆ เคยเห็นบางคันในเว็บนี้ละครับ เดิมขนาดที่ว่ายังใช้ ไดนาโม ซะด้วยถ้าดูไม่ผิดนะ อนุรักษ์ได้เยี่ยมจริงๆ

สะดุดตรงที่ว่า ออกตัวเกียร์ 1 ต้องเบิ้ลนีละ ไม่น่าจะดับนะถ้าเครื่องยนต์สมบูรณ์ ไม่ต้องขนาด 100% หรอก สัก 70% ยังพอจะออก เอี๊ยด กะเค้าได้เหมือนกันสำหรับเครื่องบล็อค E    

ชากแง้ว เป็นหมู่บ้านคนจีนครับ เมื่อก่อนเขาเรียกว่า ( ซากแง้ว ) มีโรงงิ้ว ปัจจุบัน ยังมีการจัดงาน

เล่นงิ้วอยู่เลยครับ

ขอบคุณ กูรู มากครับผม

ออฟไลน์ Retro chainat

• FAN CLUB B.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:50:28 »
ขอสอบถามเรื่่องเครื่องj15 คือว่าเครื่องของผมมีความร้อนสูงมากๆและมีเสียงดังเหมือนเหล็กกระทบกันบริเวณเครื่องยนต์<เฉพาะเวลาเครื่องร้อนนะครับแต่เวลาสตาสตอนเช้าไม่มีเสียงอะไรเลย>และเวลามีเสียงดังเครื่องก็เร่งความเร็วไม่ออกแต่พอจอดติดไฟแดงหรือจอดนิ่งๆลองเร่งรอบเครื่องดูเร่าได้ดีแต่มีเสียงดังแคกๆอยู่ตลอดเลยท่านได้ที่เคยมีปัญหาหรือว่าพอจะทราบช่วยตอบปัญหานี้ทีนะครับตอนนี้รถจอดนานเลยแก้ปัญหาไม่ถูกจริงๆ

ออฟไลน์ keroro

• Senior Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 13:10:48 »
    แวะมาดูนะครับ

ออฟไลน์ Nuness

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 15:27:31 »
น่าจะเป้นชาฟละลายนะครับ รถผมก็เป้นคงต้องโอเวอร์ฮอลใหม่

ออฟไลน์ เอ็ม-150.5

• คนบ้าคลาสสิคคาร์
  • Global Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 17:12:27 »
ขอสอบถามเรื่่องเครื่องj15 คือว่าเครื่องของผมมีความร้อนสูงมากๆและมีเสียงดังเหมือนเหล็กกระทบกันบริเวณเครื่องยนต์<เฉพาะเวลาเครื่องร้อนนะครับแต่เวลาสตาสตอนเช้าไม่มีเสียงอะไรเลย>และเวลามีเสียงดังเครื่องก็เร่งความเร็วไม่ออกแต่พอจอดติดไฟแดงหรือจอดนิ่งๆลองเร่งรอบเครื่องดูเร่าได้ดีแต่มีเสียงดังแคกๆอยู่ตลอดเลยท่านได้ที่เคยมีปัญหาหรือว่าพอจะทราบช่วยตอบปัญหานี้ทีนะครับตอนนี้รถจอดนานเลยแก้ปัญหาไม่ถูกจริงๆ

ตามนั้นเลย ชาร์ปละลายแล้ว ควรเปลี่ยนด่วน

ออฟไลน์ Nuness

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 12:02:03 »
ไม่ทันแล้วครับเมื่อเช้าตีห้าก้านทะลุออกมาที่เครื่อง เส้นเกษตร-นวมินท์ ใครมีเครื่อง j15 j16  ราคาไม่แรงรบกวนด้้วยนะครับ 0891812401 เนส ปล.ใครผ่านแถวนั้นแวะดูรถให้ผมด้วยนะว่ายังอยุ่ป่าว สีขาว เลยโรงเรียนเลิศหล้ามาหน่่อย', document.forms.postmodify.message); return false;">bc744-151

ออฟไลน์ cocore

• Full Junior Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 22:01:28 »
 ขอบคุณข้อมูลดีๆนะครับ