ผู้เขียน หัวข้อ: 620 วางเครื่อง BD25 รบกวนถามเรื่องเฟืองท้าย และ ใส่พวงมาลัยเพาเวอร์ครับ  (อ่าน 596 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongjuk

• Junior Member
  • *
ใช้ Datsun 620 วางเครื่อง BD25 รบกวนถามเรื่องเฟืองท้าย และ ใส่พวงมาลัยเพาเวอร์ครับ

1. วางเครื่อง และ เกียร์ BD25 มาทั้งชุด แต่ยังใช้เฟืองท้ายเดิมอยู่ รถอืดมากครับ วิ่งได้ประมาณ 100 คือสุดแล้ว และเครื่องทำงานหนักมาก
    1.1 หากเปลี่ยนเฟืองท้าย Big M ต้องเปลี่ยนทั้งชุดเสื้อเพลา หรือเปลี่ยนเฉพาะลูกเฟืองท้ายได้เลย หน้าแปลนตรงกันมั๊ยครับ
    1.2 หากจะเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่ให้วิ่งดีขึ้นทั้งต้น กลาง และปลาย ควรเปลี่ยนใช้เฟืองท้ายตัวไหนดีครับ

2. หากจะเปลี่ยนใช้พวงมาลัยเพาเวอร์ Big M ตัวนี้มีพวงมาลัยเพาเวอร์ตรงรุ่นมั๊ยครับ หรือสามารถเอาชุดเพาเวอร์ของยี่ห้อไหน รุ่นไหน มาใส่ได้บ้างครับ

3. ล้อเดิมของ Datsun 620 ใช้กระทะ และ ยาง ขนาดไหนครับ

หากมีใครทราบเรื่องไหนรบกวนช่วยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

รูปเครื่องครับ

http://www.mx7.com/view2/zaqRUGfxyJ2yydZn

ออฟไลน์ เอ็ม-150.5

• คนบ้าคลาสสิคคาร์
  • Global Moderator
  • มิตรแท้ดัทสัน

ใช้ Datsun 620 วางเครื่อง BD25 รบกวนถามเรื่องเฟืองท้าย และ ใส่พวงมาลัยเพาเวอร์ครับ

1. วางเครื่อง และ เกียร์ BD25 มาทั้งชุด แต่ยังใช้เฟืองท้ายเดิมอยู่ รถอืดมากครับ วิ่งได้ประมาณ 100 คือสุดแล้ว และเครื่องทำงานหนักมาก
    1.1 หากเปลี่ยนเฟืองท้าย Big M ต้องเปลี่ยนทั้งชุดเสื้อเพลา หรือเปลี่ยนเฉพาะลูกเฟืองท้ายได้เลย หน้าแปลนตรงกันมั๊ยครับ
ตอบ ยกชุดเฟืองท้าย ได้เปิดตูด ใส่ของ SKYLINE ได้ หรือ งบถึงหน่อย ใช้ของ terrano ได้เปิดตูด + ดิสเบรคหลัง
    1.2 หากจะเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่ให้วิ่งดีขึ้นทั้งต้น กลาง และปลาย ควรเปลี่ยนใช้เฟืองท้ายตัวไหนดีครับ

ตอบ รอบต้น-กลาง ไล่จาก 4.1 และ 4.3 แนะนำ 4.1 สำหรับดีเซลครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดล้อด้วย

2. หากจะเปลี่ยนใช้พวงมาลัยเพาเวอร์ Big M ตัวนี้มีพวงมาลัยเพาเวอร์ตรงรุ่นมั๊ยครับ หรือสามารถเอาชุดเพาเวอร์ของยี่ห้อไหน รุ่นไหน มาใส่ได้บ้างครับ

ตอบ ตรงรุ่นไม่มีครับ ก่อนนี้ใช้ของกระปุก RT100 หลังๆมานี้หายาก เลยใช้บิ๊ก M แล้วทำจุดยุดกระปุกใหม่ เป็นไปได้ยกชุดมาเลย ทั้ง คันชัก-ส่ง ตัวปั่น

3. ล้อเดิมของ Datsun 620 ใช้กระทะ และ ยาง ขนาดไหนครับ

ตอบ กระทะขอบ 14 ยาง 185/60/14

หากมีใครทราบเรื่องไหนรบกวนช่วยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ