ผู้เขียน หัวข้อ: 521 เพิ่งทำรถเสร็จครับ กับเพื่อนๆกลุ่มบ้านบางเลนครับ  (อ่าน 19935 ครั้ง)

ออฟไลน์ ble_kung

• Full Junior Member
  • ใครๆชอบถามผมว่า"ขับรถเก่าไม่อายเค้าหรือ?"
ทำรถมาตั้งนานแล้วครับ แต่เพิ่งเปิดเจอ Club Datsun Thailand

ยินดีที่ได้รู้ครับผม

ผมชื่อ เบิ้ล(ม้ง)

Datsun521

เครื่องยนต์นั้นยกเครื่องเดิมลง(ไม่แจ้งเปลี่ยนกลัวเล่มเสีย) เป็นเครื่อง Nissan Z18 Turbo เครื่องตัวนี้เป็นเครื่อง Turbo ขนาดไม่ค่อยใหญ่ ดังนั้นไม่ต้องระเบิดตัวรถแม้แต่น้อย อาศัยแปลงแท่นเครื่อง(หลบพ้นกระปุ๊กพวงมาัลัยได้พอดี) และช่วงคันเกียร์นั้นไม่ถอยล่นมาด้านหลังมากเิกินไป แต่เครื่องยังมีปัญหาอยู่ครับ กำลังหา Air Flow z18 turbo เพื่อนท่านใดเจอแจ้งด้วยครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 18:42:13 โดย ble_kung »
ก่อนจะถามหามิตรภาพ  ต้องถามตัวเองว่ามอบให้ผู้นั้นแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ เอ็ม-150.5

• คนบ้าคลาสสิคคาร์
  • Global Moderator
  • มิตรแท้ดัทสัน
521 เพิ่งทำรถเสร็จครับ ขอรายงานตัวครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 17:25:23 »
ยินดีต้อนรับ และ ยินดีที่รู้จักน่ะครับ

ขอบอกเลยว่า ล้อสวยโครต...

ออฟไลน์ RA720

• Outlaw Datsun No.II
  • Golden member
521 เพิ่งทำรถเสร็จครับ ขอรายงานตัวครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 17:33:11 »
ยินดีต้อนรับครับ แรงๆชอบๆ

ออฟไลน์ อีฟ620_ราชบุรี

• อีฟ DS620 SR20 ( โซนราชบุรี )
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 18:03:47 »
งามเลย คันนี้ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
อีฟ  089-0625859

ออฟไลน์ jack 521

• คน ระยอง-จันทบุรี
  • รถตัวเอง ใช้เอง ทำเอง พังเอง จ่ายตังเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 18:45:29 »
สวยงามมากมาย 521
ระยอง -จันทบุรี 0871405866

ออฟไลน์ 380 Z

• Senior Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 19:10:21 »
รถงามมากครับ บรรยากาศเหมือนบ้านพลกฤศ ประโมทะกะ แถวเลียบคลองภาษีเลยครับ

ออฟไลน์ noyu12

• ถึงจะเก่า แต่เร้าใจ
  • Full Master Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:25:58 »
สวยๆๆๆล้อสวย สีสวย เครื่องแปลกๆแรงๆๆๆ หายากๆและเปลื้องหัวเทียน อิอิ

ออฟไลน์ กอล์ฟ ศรีราชาเจ้าเก่า

• รักDATSUN-THAILANDมากคับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:44:27 »
ยินดีที่ได้้รู้จักคับรถสวยคับ

ออฟไลน์ BOY_620

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:53:03 »
ยินดีต้อนรับครับ...ที่อยู่แถวบางบอนหรือป่าวครับจะได้นัดเจอโซนธนบุรีกันบ้างครับ
DATSUN  THAILAND   

ออฟไลน์ spmj

• FAN CLUB A.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:57:44 »
สวยโคตร..................มากมายเลยครับ
......................................................*Image Removed*......................................................

ออฟไลน์ BOY

• MASTER MEMBER
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 22:08:31 »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

521น้องใหม่เหมือนกันเลย

• ใครๆชอบถามผมว่า"ขับรถเก่าไม่อายเค้าหรือ?"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 22:44:17 »
ขอบคุณ...ทุกๆคำชมมากๆครับ ผมเป็นคนชอบเล่นรถ Classic เล่นหลายแนวเลย

เพิ่งจะมาจับแนว Retro ไม่นานเองต้องขอคำแนะนำด้วยครับ โดยที่ก่อนหน้านี้นึกว่าจะโดดเดี่ยวซะแล้ว ไปฝากฝังกับ web เพื่อนบ้านซะตั้งนานตอนนี้เจอ Web สายเลือดเดียวกัน ดีใจมากครับ  นัดมิทติ้งที่ไหนเรียกด้วยนะครับ แถวๆฝั่งธนบุรียิ่งดีเลยครับ

คันนี้แปลงช่วงล่างของ Datsun Stanza PA10 ยกมาทั้้งยวง หน้าเป็นดิสเบรค ดุมล้อล้อเป็น 4 รู 114.3 ไม่ต้องแปลงสะเปเซอร์ ช่วงล้อไม่เกินเลยซุ้มล้อ ปลายไหลดีมากครับ

ช่วงล่างยกทั้งยวงมาจากรุ่นนี้ครับผม .......... ในรูปเป็นตัวแข่งได้แชมป์หลายคัน แต่ที่บ้านเราราคายังถูกอยู่ ต้องไปหาปล้นที่วันตาก้องนครปฐมเห็นมีเยอะ

มาดูตอนลื้อออกจากรถ และสิ่งที่ได้มาครับผม เอ้าฮุยเลฮุย

แล้วก็เอามาแปลงใส่ .......... เนียนไหมครับผม เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ส่วนกองนี้ชั่ง กก.ทิ้งไปแล้วครับ (ได้หลายบาทอยู่เหมือนกัน โดยก่อนหน้านี้เคยขายอยู่ไม่เกินสองพันบาทไม่มีใครเอา)

ส่วนตอนนี้ต้องขอเลียแผล เกี่ยวกับเครื่องยนต์ซะก่อน เพราะยังจูนไม่ลงตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 17:35:01 โดย ble_kung »
ก่อนจะถามหามิตรภาพ  ต้องถามตัวเองว่ามอบให้ผู้นั้นแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ mimin

• siamretro
  • Global Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 22:51:14 »
แอร์โฟหน้าตาคุ้นๆ เหมือนของเครื่องe15etเลยคับ มันมีปัญหาอะไรเหรอคับพี่ ผมว่าทำเป็นเมฟเซนเซอร์เลยจะดีกว่านะ หากล่องซิ่งๆซักใบ
**รับทำงานถนนทุกประเภท** ลาดยาง - คอนกรีต ตีเส้นจราจร 084-8815027  <br ><br >*Link Removed* ><br >*Link Removed*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 23:04:33 »
แอร์โฟหน้าตาคุ้นๆ เหมือนของเครื่องe15etเลยคับ มันมีปัญหาอะไรเหรอคับพี่ ผมว่าทำเป็นเมฟเซนเซอร์เลยจะดีกว่านะ หากล่องซิ่งๆซักใบ

คาดว่าไม่ตรงรุ่นของ Z18 (จะเรียกว่าโดนหลอกขายเครื่องหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจเพราะถามจากเจ้าของเครื่องตอบมาเหมือนไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเครื่องยนต์  เพราะตอนอยู่บนรถเดิมๆนั้น เจ้าของได้ทำการเปิดเวสเกรสเพื่อตัดระบบการทำงานของ Turbo ออกไปดังนั้นถ้าเป็นการติดเครื่องจะดูปกติ   และทำการตั้งAir Flow ให้ค่าแข็งเพื่อให้น้ำมันจ่ายน้อย  รถก็อาจจะวิ่งได้...................ทำไงได้ลงไปซะขนาดนี้แล้ว)   ถือเป็นบทเรียนและอุทาหรณ์กับการซื้อเครื่องยนต์  ต้องลองวิ่งดูนะครับผม 

อาการคือ รอบต้นน้ำมันไม่พอ  พอบูชรอบสูงน้ำมันเกิน
ตอนแรกว่าใช้รอบสูงให้ได้โดย ทำน็อตไปขัดกับกระเดืองเพื่อไม่ให้จ่ายน้ำมันเกิน  แต่แล้วก็ไม่ได้เหมือนกัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 23:09:07 »
รบกวนช่วยแนะนำระบบ เมฟเซนเซอร์ เป็นระบบอย่างไรครับ ถ้ามีรูปประกอบแจ๋วเลย

ส่วนเรื่องการซื้อเครื่อง ผมไม่ซีเรียสเลย ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาา  คิดถือว่าเป็นโอกาศดีได้เจอเพื่อนๆใหม่ครับผม